Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

CISF Foundation Day : केंद्रीय औद्योगिक सुरक्षा दल स्थापना दिन

Updated: मंगळवार, 10 मार्च 2026 (10:04 IST)
केंद्रीय औद्योगिक सुरक्षा दल स्थापना दिन दरवर्षी १० मार्च रोजी साजरा केला जातो. हा दिवस CISF कायदा, १९६८ अंतर्गत १० मार्च १९६९ रोजी झालेल्या CISF च्या स्थापनेचे स्मरण करतो. सुरुवातीला, हे दल प्रामुख्याने सार्वजनिक क्षेत्रातील उद्योग आणि महत्त्वाच्या प्रतिष्ठानांचे संरक्षण करण्यासाठी तयार केले गेले होते, परंतु आता ते देशातील प्रमुख विमानतळ, महानगरे, अणुऊर्जा प्रकल्प, बंदरे, सरकारी इमारती आणि इतर महत्त्वाच्या पायाभूत सुविधांचे रक्षण करते.

हा दिवस परेड, सत्कार समारंभ, पुरस्कार वितरण आणि CISF कर्मचाऱ्यांच्या शौर्याचा सन्मान करणारे कार्यक्रम आयोजित करून साजरा केला जातो.

काही प्रमुख तपशील
स्थापना: १० मार्च १९६९ रोजी संसदेच्या कायद्याअंतर्गत स्थापना.
मंत्रालय: हे भारत सरकारच्या गृह मंत्रालयाच्या अंतर्गत काम करते.
उद्देश: त्याचे प्राथमिक कार्य महत्त्वाचे सरकारी आणि खाजगी क्षेत्रातील औद्योगिक युनिट्स, विमानतळ, बंदरे आणि अणु प्रतिष्ठानांचे संरक्षण करणे आहे.

विशेष कार्ये: CISF दिल्ली मेट्रो आणि अनेक महत्त्वाच्या राष्ट्रीय स्मारकांच्या सुरक्षेसाठी देखील जबाबदार आहे.

महत्त्व
आज, १० मार्च २०२६ रोजी, सीआयएसएफ आपला ५७ वा स्थापना दिन साजरा करत आहे. हा दिवस देशाच्या आर्थिक आणि औद्योगिक संपत्तीचे रक्षण करण्यासाठी रात्रंदिवस तैनात असलेल्या शूर सैनिकांच्या समर्पणाला आणि शिस्तीला समर्पित आहे.

मनोरंजक तथ्य: सीआयएसएफ हे जगातील सर्वात मोठ्या औद्योगिक सुरक्षा दलांपैकी एक आहे, ज्याकडे १.७ लाखांहून अधिक प्रशिक्षित कर्मचारी आहे.
ALSO READ: वंदे मातरम्: संपूर्ण गीत, अर्थ आणि इतिहास — राष्ट्रगीताचा प्रेरणादायी प्रवास
Edited By- Dhanashri Naik<>

सर्व पहा

Pithori Amavasya Matrudin 2026 Wishes in Marathi पिठोरी अमावस्या शुभेच्छा संदेश

Haritalika 2026 : हरितालिकेच्या दिवशी चुकून सुद्धा करू नका हे 5 काम

कॉफी फक्त पिण्यासाठीच नाही तर ती घरगुती कामांसाठीही खूप उपयुक्त आहे! वाचा

नथीचा तोराच वेगळा! या गणेशोत्सवात ट्राय करा नथीचे हे खास आणि ट्रेन्डी प्रकार

घरातील या एका जागी चप्पल ठेवणे चुकीचे? काय सांगते वास्तुशास्त्र

सर्व पहा

LIVE: आगामी कुंभमेळ्याच्या पार्श्वभूमीवर नाशिकमध्ये युवा संवाद आणि वृक्षारोपण कार्यक्रमाचे आयोजन

शेतकरी संकटात, मंत्री गरबा आणि डीजेमध्ये व्यस्त,संजय राऊतयांचा फडणवीस सरकारवर हल्लाबोल

१७० वर्षे जुने ‘हनुमान’ जागचे हालेनात; उज्जैनच्या उभ्या असलेल्या हनुमानजींसमोर सर्व तंत्रज्ञान अपयशी ठरले

कुर्ल्यामध्ये ट्रॉलीवरील नियंत्रण सुटल्याने बाप्पाच्या आगमनसोहळ्यात दुर्घटना, तातडीने विसर्जन

२०२६ च्या आशियाई खेळांसाठी बीसीसीआयने भारतीय संघाच्या खेळाडूंच्या निवासव्यवस्थेबाबत माहिती दिली

पुढील लेख
Show comments