1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. मुंबई
Written By
Last Modified: गुरूवार, 8 फेब्रुवारी 2024 (12:09 IST)

मक्का-मदिना येथून पवित्र झाल्यानंतर प्रस्तावित मशिदीची पहिली वीट मुंबईत पोहोचली

First brick for Ayodhya mosque foundation arrives In Mumbai
अयोध्येतील धनीपूर येथील प्रस्तावित मशिदीच्या पायाभरणीसाठी पहिली वीट मक्का आणि मदिना या पवित्र यात्रेनंतर बुधवारी मुंबईत पोहोचली. मुंबईतील भट्टीतून भाजलेली ही वीट मक्का येथील पवित्र आब-ए-जम-जम आणि मदिना येथील इत्र येथे 'गुस्ल' (धुण्यासाठी) पाठवली गेली.
 
एप्रिलच्या मध्यावर ही वीट अयोध्येच्या धन्नीपूर गावात प्रेषित मोहम्मद यांच्या सन्मानार्थ नाव असलेल्या मोहम्मद बिन अब्दुल्ला मशिदीपर्यंत पोहोचणार आहे. ही वीट मुंबईतील काळ्या चिकणमातीपासून बनवली गेली आहे, ती कुराणाच्या शिलालेखांनी सजवली गेली आहे आणि पाच मुस्लिमांनी पवित्र तीर्थयात्रेनंतर समारंभात आणली आहे.
 
मशिदीजवळ रुग्णालय बांधले जाईल
रमजान आणि ईद-उल-फित्रनंतर मशिदीचे बांधकाम सुरू होण्याची शक्यता आहे. इंडो-इस्लामिक कल्चरल फाऊंडेशनचे सदस्य आणि मस्जिद मोहम्मद बिन अब्दुल्ला डेव्हलपमेंट कमिटीचे अध्यक्ष हाजी अराफात शेख यांच्या घरापासून विटाच्या शुभप्रवासाला सुरुवात होणार आहे. हाजी अराफत शेख म्हणतात की, नवीन मशीद आणि त्याच्या जवळ बांधण्यात येणारे रुग्णालय हे भारतातील प्रार्थना आणि उपचारांचे एक महत्त्वाचे केंद्र असेल.
 
इस्लामच्या पाच तत्त्वांवर मशीद बांधण्यात येणार आहे
ते म्हणाले की, भारतातील ही पहिली मशीद आहे जी इस्लामच्या पाच तत्त्वांच्या आधारे बांधली जाईल, ज्यासाठी पाच प्रतिकात्मक मिनार बांधले जातील, जे 11 किलोमीटरहून अधिक अंतरापर्यंत दृश्यमान असतील. अराफत शेख यांनी सांगितले की, या पवित्र विटेचा मुंबई ते अयोध्या असा प्रवास भव्य मिरवणुकीच्या स्वरूपात सुरू होईल.
 
ही मिरवणूक मुंबईतील कुर्ला उपनगरातून सुरू होऊन मुलुंडपर्यंत काढण्यात येणार आहे. त्यानंतर उत्तर प्रदेशातील अयोध्येला जाईल. मार्गावर दर 300 किलोमीटर अंतरावर लोकांच्या सन्मानार्थ प्रार्थना आणि कार्यक्रमही आयोजित केले जातील. सुफी संत सरकार पीर आदिल यांच्या वंशजांना अनेक आणि विविध इस्लामिक पंथांच्या प्रतिनिधींसोबत ही पहिली वीट वाहून नेण्याचा मान मिळणार आहे. सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानुसार उत्तर प्रदेश सरकारने या मशिदीसाठी पाच एकरचा भूखंड उपलब्ध करून दिला आहे.