मंगळवार, 29 एप्रिल 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. राष्ट्रीय
Written By
Last Modified: मंगळवार, 29 एप्रिल 2025 (14:05 IST)

सातवीच्या एनसीईआरटीच्या पाठ्यपुस्तकांमध्ये मोठा बदल

एनसीईआरटीने इयत्ता 7वीच्या पाठ्यपुस्तकांमधून मुघल आणि दिल्ली सल्तनतचे सर्व संदर्भ काढून टाकले आहेत. त्याच वेळी, भारतीय राजवंशांवरील प्रकरणे, 'पवित्र भूगोल', महाकुंभाचे संदर्भ आणि मेक इन इंडिया आणि 'बेटी बचाओ, बेटी पढाओ' सारखे सरकारी उपक्रम पुस्तकांमध्ये जोडण्यात आले आहेत.
एनसीईआरटीच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की हा पुस्तकाचा फक्त पहिला भाग आहे आणि दुसरा भाग येत्या काही महिन्यांत येण्याची अपेक्षा आहे. तथापि, त्यांनी पुस्तकाच्या दुसऱ्या भागात वगळलेले भाग राहतील की नाही यावर भाष्य केले नाही.
या आठवड्यात प्रसिद्ध झालेली नवीन पाठ्यपुस्तके नवीन राष्ट्रीय शिक्षण धोरण (NEP) आणि शालेय शिक्षणासाठी राष्ट्रीय अभ्यासक्रम चौकट (NCFSE 2023) यांच्या अनुषंगाने तयार केली आहेत.
2022-23 मध्ये कोविड-19 साथीच्या काळात अभ्यासक्रमाचे तर्कसंगतीकरण करण्यासाठी एनसीईआरटीने यापूर्वी मुघल आणि दिल्ली सल्तनतवरील विभाग लहान केले होते, ज्यात तुघलक, खलजी, मामलुक आणि लोदी यांसारख्या राजवंशांचे तपशीलवार वर्णन आणि मुघल सम्राटांच्या कामगिरीवरील दोन पानांचा तक्ता समाविष्ट होता. आता नवीन पाठ्यपुस्तकात त्यांचे सर्व संदर्भ काढून टाकण्यात आले आहेत. या पुस्तकात आता सर्व नवीन प्रकरणे आहेत ज्यात मुघल आणि दिल्ली सल्तनतचा उल्लेख नाही.
Edited By - Priya Dixit