पाकिस्तान सोबतच्या तणावा दरम्यान 54 वर्षांनंतर सुरक्षा मॉकड्रिल कसे होणार
India vs Pakistan: पाकिस्तान सीमेवरील वाढत्या तणावादरम्यान कोणत्याही संभाव्य युद्धाची भीती लक्षात घेता, केंद्र सरकारने सर्व राज्यांना नागरिकांच्या सुरक्षेसाठी बुधवारी मॉक ड्रिल करण्याचे आदेश दिले आहेत. गृह मंत्रालयाच्या अंतर्गत नागरी संरक्षण विभागाचे अतिरिक्त महासंचालक बी संदीप कृष्णा यांनी सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांच्या मुख्य सचिवांना पत्र लिहून देशातील244 सीमा आणि किनारी जिल्ह्यांमध्ये नागरी संरक्षण सराव करण्याचे निर्देश दिले आहेत, जे सुरक्षेच्या दृष्टिकोनातून महत्त्वाचे आहेत.
सुरक्षा सरावाचा एक भाग म्हणून, कोणत्याही हवाई हल्ल्याच्या बाबतीत चेतावणी देणारी सायरन प्रणाली योग्यरित्या कार्य करत आहे की नाही याची चाचणी केली जाईल. तसेच, कोणत्याही हल्ल्याच्या बाबतीत, सामान्य लोक आणि विद्यार्थ्यांना स्वतःचे आणि इतर नागरी सुरक्षेच्या बाबींचे संरक्षण करण्यासाठी प्रशिक्षित केले जाईल. मॉक ड्रिलमध्ये अचानक वीज खंडित होण्याचा म्हणजेच ब्लॅक आउटचा सराव देखील केला जाईल.
नागरिकांच्या सुरक्षेशी संबंधित मॉक ड्रिल हे एक अत्यंत असामान्य पाऊल आहे. अलिकडे, भारत आणि पाकिस्तानमधील कोणत्याही संघर्षादरम्यान अशा प्रकारची मॉकड्रिल आयोजित केलेली नाही. या राज्यांमध्ये शेवटचा मॉक ड्रिल 54 वर्षांपूर्वी 1971 मध्ये झाला होता. बांगलादेशच्या मुक्तीसाठी झालेल्या युद्धाचे रूपांतर भारत आणि पाकिस्तानमधील पूर्ण युद्धात झाले जे देशाच्या पूर्व आणि पश्चिम दोन्ही सीमेवर लढले गेले. त्यावेळी, नागरिकांच्या जीवित आणि मालमत्तेचे कमीत कमी नुकसान व्हावे यासाठी असा सराव करण्यात आला होता.
दक्षिण काश्मीरमधील पहलगाम येथे झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यानंतर भारत आणि पाकिस्तानमधील तणाव वाढला आहे आणि भारत पाकिस्तानला प्रत्युत्तर देण्यासाठी पर्यायांवर विचार करत असताना गृह मंत्रालयाने हे निर्देश दिले आहेत. या दहशतवादी हल्ल्यात 26 जणांची निर्घृण हत्या करण्यात आली. यामध्ये बहुतेक पर्यटकांचा समावेश होता.
या हल्ल्यानंतर भारताने पाकिस्तानविरुद्ध अनेक धोरणात्मक पावले उचलली आहेत. यामध्ये सिंधू पाणी करार स्थगित करणे, पाकिस्तानी उच्चायुक्तालयातील कर्मचाऱ्यांची संख्या कमी करणे, अटारी चेकपोस्ट बंद करणे आणि सर्व श्रेणीतील टपाल सेवा बंद करणे यांचा समावेश आहे.
Edited By - Priya Dixit