1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. राष्ट्रीय
  4. Nitin Gadkari said that using Lithium will make India Number 1 in the world

Electric Vehicle : नितीन गडकरी म्हणाले - लिथियमच्या वापराने भारत जगात नंबर 1 बनेल

nitin
नवी दिल्ली. केंद्रीय रस्ते, वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी शुक्रवारी सांगितले की, जम्मू आणि काश्मीरमध्ये अलीकडेच सापडलेल्या लिथियम साठ्याचा वापर केल्यास भारत इलेक्ट्रिक वाहन (EV) उत्पादन क्षेत्रात जगात पहिल्या क्रमांकावर असेल.
 
 भारतीय उद्योग संघटना कॉन्फेडरेशन (CII) ने शुक्रवारी आयोजित केलेल्या कार्यक्रमात बोलताना गडकरी म्हणाले की, सार्वजनिक वाहतुकीला प्रोत्साहन देण्याची गरज आहे आणि इलेक्ट्रिक बस हे भविष्य आहे. ते म्हणाले, आम्ही दरवर्षी 1200 टन लिथियम आयात करतो.
 
केंद्रीय मंत्री म्हणाले, जम्मू-काश्मीरमध्ये आता लिथियम मिळाले आहे. जर आपण या लिथियम आयनचा वापर करू शकलो, तर आपण जागतिक स्तरावर इलेक्ट्रिक वाहन उत्पादक देशांमध्ये पहिले स्थान मिळवू.
 
चीन आणि अमेरिकेने जपानला मागे टाकल्यानंतर गेल्या वर्षी म्हणजेच 2022 मध्ये भारत हा तिसरा सर्वात मोठा वाहन बाजार बनला आहे. गडकरींच्या मते, सध्या देशातील ऑटोमोबाईल उद्योग 7.5 लाख कोटी रुपयांचा आहे. याशिवाय देशाच्या एकूण वस्तू आणि सेवा कर (जीएसटी) महसुलात या क्षेत्राचा सर्वाधिक वाटा आहे.
 
भारतीय भूवैज्ञानिक सर्वेक्षण (GSI) ने रियासी जिल्ह्यात लिथियम, इलेक्ट्रिक वाहने आणि सौर पॅनेलच्या निर्मितीसाठी महत्त्वाचे खनिज शोधून काढले आहे. त्याचा अंदाजे साठा59 लाख टन आहे.
 
जम्मू-काश्मीरचे खाण सचिव अमित शर्मा म्हणाले, हे लिथियम दुर्मिळ संसाधनाच्या श्रेणीत येते. हे पूर्वी भारतात उपलब्ध नव्हते आणि आम्ही त्याच्या आयातीवर 100 टक्के अवलंबून होतो. ते म्हणाले, GSI च्या G3 (प्रगत) विश्लेषणानुसार, रियासी येथील सलाल गावात माता वैष्णोदेवी मंदिराच्या पायथ्याशी उत्तम दर्जाचे लिथियम मुबलक प्रमाणात उपलब्ध आहे.
Edited by : Smita Joshi 
पुढील लेख
सुट्टीवर आलेल्या आर्मीतील जवानावर काळाचा घाला