1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. राष्ट्रीय
  4. Who is Pragya Singh Thakur acquitted by NIA court in Malegaon blast case

प्रज्ञा सिंह ठाकूर कोण आहेत? त्यांच्यावर एका आरएसएस नेत्याच्या हत्येचाही आरोप

आज एनआयए न्यायालयाने मालेगाव बॉम्बस्फोट प्रकरणात प्रज्ञा सिंह ठाकूरसह ७ आरोपींना निर्दोष मुक्त केले. न्यायालयाने हा निकाल देताच, माजी खासदार न्यायालयातच रडू लागल्या. निकालाअभावी न्यायालयाने सर्व आरोपींना निर्दोष मुक्त केले. न्यायालयाच्या निकालानंतर, माजी खासदार म्हणाल्या की, गेल्या १७ वर्षांत माझ्यावर खूप अत्याचार झाले. मला छळण्यात आले. मी संताचे जीवन जगत होते, पण मला फसवण्यात आले. त्यांनी सांगितले की, हा फक्त माझा विजय नाही तर भगव्याचा विजय आहे. प्रज्ञा ठाकूर व्यतिरिक्त, दरबारात कर्नल प्रसाद पुरोहित, अजय राहिरकर, सुधाकर चतुर्वेदी, समीर कुलकर्णी, रमेश उपाध्याय आणि सुधाकर द्विवेदी यांचा समावेश होता.
 
प्रज्ञा सिंह ठाकूर कोण आहेत?
प्रज्ञा सिंह ठाकूर यांना सामान्यतः साध्वी प्रज्ञा म्हणून ओळखले जाते. त्या मध्य प्रदेशची राजधानी भोपाळ येथील माजी भाजप खासदार आहेत. प्रज्ञा सिंह ठाकूर लहानपणापासूनच केस लहान ठेवत आहेत. साध्वी प्रज्ञा त्यांच्या कॉलेजच्या काळात अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषद (ABVP) च्या सक्रिय सदस्य होत्या. कॉलेज संपल्यानंतर त्या राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या (RSS) विविध संलग्न संघटनांमध्ये सामील झाल्या.
 
मालेगाव बॉम्बस्फोटातील आरोपी
याशिवाय, २००८ मध्ये मालेगाव बॉम्बस्फोटात सहभागी असल्याचा आरोप प्रज्ञा सिंह ठाकूर यांच्यावर होता. या प्रकरणात पोलिसांनी त्यांना अटकही केली होती. ज्या बाईकने हा स्फोट घडवला ती प्रज्ञा सिंह ठाकूर यांची होती असा आरोप होता. यासाठी पोलिसांनी त्यांना दहशतवादाच्या आरोपाखाली अटक केली. आरोग्याच्या कारणास्तव न्यायालयाने त्यांचा जामीन मंजूर केला होता.
 
आरएसएस नेत्याच्या हत्येतील आरोपी
याशिवाय, त्यांच्यावर आरएसएस प्रचारक सुनील जोशी यांच्या हत्येत सहभागी असल्याचा आरोप होता. २९ डिसेंबर २००७ रोजी सुनील जोशी यांची हत्या करण्यात आली होती. या प्रकरणात पोलिसांनी राजस्थानमधील एका व्यक्तीला अटक केली आहे. त्याच वेळी, साध्वी प्रज्ञासह ७ जणांवर हत्येत सहभागी असल्याचा आरोप होता. तथापि फेब्रुवारी २०१७ मध्ये, न्यायालयाने पुराव्याअभावी सर्व आरोपींना निर्दोष सोडले.
 
प्रज्ञा ठाकूर यांना कर्करोग झाला
२००८ मध्ये साध्वी प्रज्ञा यांना स्तनाचा कर्करोग असल्याचे आढळून आले, ज्यासाठी त्यांनी लखनऊ येथील डॉ. राम मनोहर लोहिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस येथे उपचार घेतले. या संस्थेचे कार्डिओथोरॅसिक आणि व्हॅस्क्युलर सर्जन डॉ. एस.एस. राजपूत यांनी सांगितले की, २००८ मध्ये प्रज्ञा ठाकूर यांनी त्यांच्या कर्करोगाच्या उपचारासाठी मास्टेक्टॉमी केली. स्तनाचा कर्करोग बरा करण्यासाठी त्यांच्या दोन शस्त्रक्रिया झाल्या होत्या.
 
पुढील लेख
Malegaon blast मृतांच्या कुटुंबाला मिळणार २ लाख रुपयांची भरपाई, न्यायालयाची मोठी घोषणा