1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
  4. Breaking News Live in Marathi 03 September 2026

गणेशोत्सवापूर्वी कोकणला भेट म्हणून एकनाथ शिंदे यांनी मुंबई-सावंतवाडी एक्सप्रेसला हिरवा झेंडा दाखवला

Maharashtra Breaking News Live in Marathi : गणेशोत्सवापूर्वी कोकणवासीयांना भेट म्हणून सीएसएमटी येथून मुंबई-सावंतवाडी दैनिक एक्सप्रेस सुरू करण्यात आली. उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी या गाडीला हिरवा झेंडा दाखवला. महाराष्ट्रात राजकारणाशी आणि राज्याशी संबंधित प्रत्येक लहान-मोठ्या आणि ताज्या अपडेट्स जाणून घेण्यासाठी जुळलेले रहा.

शिवसेनेचे नाव आणि चिन्ह वादावरील सर्वोच्च न्यायालयाच्या सुनावणीत, शिंदे गटाने म्हटले आहे की, उद्धव ठाकरे यांची मक्तेदारी आणि पक्षांतर्गत निवडणुका न झाल्यामुळे असंतोष वाढत आहे. सविस्तर वाचा 

नागपूरमध्ये एक विचित्र घटना समोर आली आहे. न मिळालेल्या वेतनामुळे मोबाईल फोन आणि स्फोटकांची चोरी झाली. पोलिसांनी आरोपीला अटक केली आहे. सविस्तर वाचा 

मुंबईच्या छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस (सीएसएमटी) आणि कोकणातील सिंधुदुर्ग जिल्ह्यातील सावंतवाडी रोड दरम्यान नवीन रोजची एक्सप्रेस रेल्वे सेवा सुरू केली जाणार आहे. मध्य रेल्वेने जारी केलेल्या प्रसिद्धीपत्रकानुसार, या नवीन रेल्वे सेवेचे उद्घाटन गुरुवारी होणार आहे. महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस दुपारी १२:५० वाजता सीएसएमटीहून या उद्घाटन विशेष रेल्वेला हिरवा झेंडा दाखवतील. सविस्तर वाचा 

एका बेकरी मालकाकडून ६०,००० रुपयांची लाच मागितल्याप्रकरणी लाचलुचपत प्रतिबंधक ब्युरोने (एसीबी) बुधवारी बृहन्मुंबई महानगरपालिकेच्या एका कनिष्ठ अभियंत्याला आणि एका कर्मचाऱ्याला अटक केली. या कारवाईदरम्यान, लाचलुचपत प्रतिबंधक संस्थेने आरोपींपैकी एकाकडून २.७८ लाख रुपयांहून अधिकची बेहिशेबी मालमत्ता आणि बेहिशेबी रोख रक्कमही जप्त केली. सविस्तर वाचा 
 

महाराष्ट्रातील शासकीय कर्मचाऱ्यांसाठी हिंदी भाषेची परीक्षा रद्द
महाराष्ट्रातील शासकीय कर्मचाऱ्यांना आता हिंदी भाषेच्या परीक्षेतून कायमस्वरूपी सूट देण्यात आली आहे. ५० वर्षे जुना नियम रद्द करण्यात आला असून, त्यामुळे हिंदी परीक्षा देणे आता अनिवार्य राहिलेले नाही. राज्य सरकारने या संदर्भात एक शासकीय आदेश जारी केला आहे. महाराष्ट्रात काही विशिष्ट कर्मचारी आणि अधिकाऱ्यांसाठी हिंदी परीक्षा उत्तीर्ण होणे अनिवार्य होते. महाराष्ट्र राज्य होण्यापूर्वी मुंबई सरकारच्या काळात हा नियम लागू होता.

मुंबई-नागपूर मार्गावरील प्रवाशांना लवकरच एक नवीन पर्याय उपलब्ध होणार आहे. एअर इंडिया एक्सप्रेस २५ ऑक्टोबरपासून आपली सेवा सुरू करणार आहे. या विमानसेवेमुळे सणासुदीच्या काळात प्रवाशांना दिलासा मिळण्याची अपेक्षा आहे. सविस्तर वाचा 

बीड जिल्ह्यात बऱ्याच काळापासून पुरेशा पावसाअभावी शेतकऱ्यांची चिंता वाढत आहे. पावसाच्या कमतरतेचा थेट परिणाम शेतातील सोयाबीन आणि कापसाच्या पिकांवर होत आहे. बिघडत चाललेल्या परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर, शेतकरी हक मोर्चाने शेतकऱ्यांची पिके वाचवण्यासाठी सरकार आणि जिल्हा प्रशासनाकडे तातडीने मेघबीजन, म्हणजेच कृत्रिम पावसाची, सुरुवात करण्याची मागणी केली आहे. शेतकरी आणि कार्यकर्ते राजेंद्र आमटे यांनी जिल्हाधिकारी कार्यालयात जाऊन या संदर्भात प्रशासनाला एक निवेदन सादर केले.  सविस्तर वाचा 
 

किन्नर आखाडा नाशिक कुंभमेळ्यात पहिल्यांदाच सहभागी होणार
यावर्षी नाशिक कुंभमेळ्यात किन्नर आखाडा हे भाविकांसाठी एक प्रमुख आकर्षण ठरणार आहे. आखाड्याचे प्रमुख पुजारी, महामंडलेश्वर महंत लक्ष्मीपत त्रिपाठी यांनी तयारीला सुरुवात केली आहे. या आखाड्याची स्थापना उज्जैन येथील मागील सिंहस्थ कुंभमेळ्यादरम्यान झाली होती आणि तेव्हापासून तो कुंभमेळ्यात लोकांसाठी एक प्रमुख आकर्षण ठरला आहे.
किन्नर आखाडा नाशिक कुंभमेळ्यात पहिल्यांदाच सहभागी होणार
यावर्षी नाशिक कुंभमेळ्यात किन्नर आखाडा हे भाविकांसाठी एक प्रमुख आकर्षण ठरणार आहे. आखाड्याचे प्रमुख पुजारी, महामंडलेश्वर महंत लक्ष्मीपत त्रिपाठी यांनी तयारीला सुरुवात केली आहे. या आखाड्याची स्थापना उज्जैन येथील मागील सिंहस्थ कुंभमेळ्यादरम्यान झाली होती आणि तेव्हापासून तो कुंभमेळ्यात लोकांसाठी एक प्रमुख आकर्षण ठरला आहे.
नागपूरमधील एका सरकारी शाळेत खाजगी कार्यालय कार्यरत होते, खुलासा सीजेपीने केला
नागपूरमधील जिल्हा परिषदेच्या एका शाळेत खाजगी कार्यालय कार्यरत होते. झुरळ जनता पक्षाच्या 'शाळा सुधारा' मोहिमेअंतर्गत करण्यात आलेल्या तपासणीत शाळेतील सुविधांमध्ये अनेक गंभीर त्रुटी आढळून आल्या आहेत. आतापर्यंत ६८ शाळांचे सर्वेक्षण करण्यात आले असून, सात पानी अहवाल जिल्हा परिषदेचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी विनायक महामुनी यांना सादर करण्यात आला आहे.

यवतमाळमध्ये कीटकनाशक फवारणीमुळे आतापर्यंत ५१ जण आजारी पडले  
शेतात कीटकनाशक फवारणी करताना होणारा निष्काळजीपणा शेतकरी आणि शेतमजुरांसाठी गंभीर धोका निर्माण करत आहे. आतापर्यंत यवतमाळ जिल्ह्यात कीटकनाशक फवारणी करताना ५१ जण आजारी झाले आहे.

अंतरवाली सारतीमध्ये उपोषणाला बसलेल्या मनोज जरांगे पाटील यांनी भाजप आमदार प्रसाद लाड यांच्या हाताचे पाणी प्यायले आणि सलाईन घेण्यासही सहमती दर्शवली. सविस्तर वाचा 

मुंबईतील छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस (सीएसएमटी) ते सावंतवाडी रोड दरम्यान नवीन दैनिक एक्स्प्रेस रेल्वे सेवा ३ सप्टेंबर २०२६ रोजी सुरू झाली आहे. ही गाडी मुंबई ते सावंतवाडी यादरम्यान सुमारे ५१० किलोमीटरचा प्रवास पूर्ण करेल. 
 
ही गाडी दादर, ठाणे, पनवेल, पेण, रोहा, माणगाव, वीर, खेड, चिपळूण, सावर्डे, आरवली रोड, संगमेश्वर रोड, रत्नागिरी, अदावली, वलिवाडे, राजापूर रोड, वैभववाडी रोड, नांदगाव रोड, कणकवली, सिंधुदुर्ग आणि कुडाळ या स्थानकांवर थांबेल.
 

पुण्यातील गणेशखिंड येथील शासकीय तंत्रनिकेतन महाविद्यालयातून पंतप्रधान नरेंद्र मोदींचे छायाचित्र काढण्याच्या घटनेबाबत पोलिसांनी कारवाई तीव्र केली आहे. बुधवारी चतुर्शृंगी पोलिसांनी महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेचा (मनसे) कार्यकर्ता आशिष साबळे याला अटक केली.
'मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण योजना' अंतर्गत लाभार्थ्यांची छाननी आणि कागदपत्रांची पडताळणी केल्यानंतर, ऑगस्टपर्यंत यवतमाळ जिल्ह्यातील सुमारे १.५० लाख महिला अपात्र ठरल्याचे समोर आले आहे. अपात्र ठरलेल्या महिलांकडून तांत्रिक आणि प्रशासकीय कारणांमुळे योजनेचा लाभ बंद झाल्याबाबतच्या तक्रारी वाढत आहेत. अपात्रतेच्या कारणांमध्ये अपूर्ण ई-केवायसी (e-KYC), संकेतस्थळावरील तांत्रिक अडचणी, कागदपत्रांमधील विसंगती, विहित मर्यादेपेक्षा जास्त उत्पन्न, कुटुंबात आयकर भरणारा सदस्य असणे आणि चारचाकी वाहनाची मालकी असणे यांचा समावेश आहे.
जमीन विकल्याच्या रागातून दोन मुलांनी आपल्या वृद्ध पालकांना रस्त्यावरच काठ्यांनी मारहाण केली. वाटसरूंनी या वृद्ध जोडप्याची सुटका केली. ही घटना सोमवारी घडली आणि तिचा व्हिडिओ बुधवारी समोर आला. पुणे पोलिसांच्या माहितीनुसार, इंदापूर येथील ६५ वर्षीय शेतकरी तुकाराम राऊत यांनी ३० ऑगस्टच्या संध्याकाळी तक्रार दाखल केली.
 
तक्रारीत त्यांनी म्हटले आहे, "मी माझ्या आजारी पत्नीसोबत फिरायला गेलो असताना आमची दोन्ही मुले कारमधून तिथे आली. आई अंजना हिच्या नावावर असलेल्या जमिनीच्या विक्रीवरून त्यांनी आम्हाला जाब विचारला आणि त्यानंतर मारहाण केली."
 

प्रसिद्ध सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळे आपल्या मंडपातील गणपती बाप्पाच्या मूर्तींना पारंपरिकरीत्या सोने आणि चांदीच्या दागिन्यांनी सजवतात. तसेच, मंडप आणि मूर्तीसाठी विमा संरक्षण मिळवण्यासाठी ती मंडळे विमा कंपन्यांशी करारही करतात. माटुंगा येथील किंग्स सर्कल परिसरातील जीएसबी (गौड सारस्वत ब्राह्मण) सेवा मंडळाने याबाबतीत पुढाकार घेत विमा संरक्षण मिळवले आहे.
 
विशेष म्हणजे, जीएसबी मंडळ गणेशोत्सव अत्यंत भव्यतेने आणि कठोर धार्मिक शिस्तीचे पालन करून साजरा करते. येथील मूर्तीला 'नवसाला पावणारा' आणि 'जगाचा राजा' मानले जाते. मुंबईच्या जीएसबी सेवा मंडळाच्या या प्रसिद्ध 'महागणपती'च्या आगमनाचे हे ७२ वे वर्ष आहे.

महाराष्ट्रातील बीड जिल्ह्यातील एका कुटुंबाने दावा केला आहे की, त्यांच्याकडे तब्बल २०० वर्षांच्या प्रदीर्घ कालावधीनंतर मुलीचा जन्म झाला आहे. मंगळवारी या चिमुकलीला सजवलेल्या रथातून घरी आणण्यात आले आणि ढोल-ताशांचा गजर व संगीतमय वातावरणात तिचे स्वागत करण्यात आले. परळी वैजनाथ येथील रहिवासी असलेल्या कल्पना दहीफळे यांनी २७ ऑगस्ट रोजी एका स्थानिक रुग्णालयात या मुलीला जन्म दिला. या जन्मामुळे त्यांचे पती ऋषिकेश आणि कुटुंबातील इतर सदस्य व नातेवाईक अत्यंत आनंदी झाले. सविस्तर वाचा

महाराष्ट्रातील मराठा आरक्षण आंदोलनाला पाठिंबा देण्यासाठी आलेल्या एका आंदोलकाचा गुरुवारी हृदयविकाराच्या झटक्याने मृत्यू झाला. अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, मृत व्यक्ती मनोज जरांगे  यांच्या आंदोलनाला पाठिंबा देण्यासाठी अंतरवाली सारती गावात पोहोचले होते, जिथे जरांगे गेल्या सहा दिवसांपासून उपोषणावर आहे. सविस्तर वाचा 

अभिजीत दीपके यांनी 'शाळा सुधारा' मोहिमेवरून भाजपवर निशाणा साधला. शाळा सुधारण्याची चर्चा सुरू झाली की भाजप त्याला विरोध का करतो, असा प्रश्न त्यांनी उपस्थित केला. सविस्तर वाचा
पुढील लेख
विरोध का? अभिजीत दीपके यांनी 'शाळा सुधारा' मोहिमेवरून भाजपवर निशाणा साधला