मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी ३४ जिल्ह्यांना ३१,६२८ कोटी रुपयांचे पूर मदत पॅकेज जाहीर केले
दिवाळीपूर्वी सरकारने पूरग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी ३१,६२८ कोटी रुपयांचे मदत पॅकेज जाहीर केले आहे. या पॅकेजमुळे ३४ जिल्ह्यांमधील ३४७ तहसीलमधील शेतकऱ्यांना थेट मदत मिळेल.
दिवाळीपूर्वी महाराष्ट्र सरकारने शेतकऱ्यांना मदत भेट दिली आहे. पूर आणि अतिवृष्टीमुळे बाधित शेतकऱ्यांसाठी ३१,६२८ कोटी रुपयांचे मोठे मदत पॅकेज जाहीर करण्यात आले आहे. या सरकारच्या निर्णयामुळे आता शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात सरकारी मदत पोहोचण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे.
या वर्षी राज्याच्या अनेक भागात झालेल्या अतिवृष्टी आणि पुरामुळे शेतकऱ्यांचे नुकसान झाले. पूर्वी जारी केलेल्या जीआरमध्ये २९ जिल्ह्यांमधील फक्त २५३ तहसील समाविष्ट होत्या, ज्यामुळे हजारो शेतकऱ्यांमध्ये नाराजी पसरली होती. तथापि, शेतकऱ्यांच्या निषेध आणि आंदोलनानंतर, सरकारने एक नवीन जीआर (सरकारी ठराव) जारी केला आणि आता या पॅकेजच्या कक्षेत ३४ जिल्ह्यांतील ३४७ तहसील समाविष्ट आहे. नवीन जीआरमध्ये शेतकऱ्यांना केवळ आर्थिक मदतच नाही तर विद्यार्थ्यांसाठीही मोठी सवलत जाहीर करण्यात आली आहे. आपत्तीमुळे बाधित कुटुंबांवरील आर्थिक भार कमी करण्यासाठी सरकारने १०वी आणि १२वीच्या विद्यार्थ्यांसाठी परीक्षा शुल्क माफ करण्याचा निर्णय घेतला आहे.
राज्य सरकारने शेतकऱ्यांसाठी मदत उपायांची घोषणा केली आहे, ज्यामध्ये जमीन महसूलातून सूट, सहकारी कर्जांचे पुनर्गठन, एका वर्षासाठी कर्ज वसुलीवर स्थगिती आणि तिमाही वीज बिलांमध्ये माफी यांचा समावेश आहे.
ठाणे, नाशिक, पुणे, कोल्हापूर, जळगाव, चंद्रपूर, नागपूर आणि गडचिरोलीसह ३४ जिल्ह्यांमध्ये हे मदत पॅकेज लागू केले जाईल. दिवाळीपूर्वी ही मदत थेट शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा केली जाईल असा सरकारचा दावा आहे. यामुळे पूरग्रस्त शेतकऱ्यांच्या चेहऱ्यावर आशेचा किरण येण्याची अपेक्षा आहे. ही दिवाळी त्यांच्यासाठी खरोखरच "आरामाची दिवाळी" ठरू शकते.
Edited By- Dhanashri Naik