महाराष्ट्र सरकार कृषी क्षेत्रात AI चा वापर करण्याच्या विचारात- अजित पवार
राज्याचे उपमुख्यमंत्री अजित पवार म्हणाले की, कृषी क्षेत्रातील उत्पादकता वाढवण्यासाठी आणि शेतकऱ्यांचा खर्च कमी करण्यासाठी प्रायोगिक तत्त्वावर कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) चा वापर करण्याचा राज्य सरकार विचार करत आहे. या प्रकल्पाच्या तांत्रिक आणि आर्थिक व्यवहार्यतेचे मूल्यांकन करण्यासाठी सहकार विभागासोबत जवळून काम करण्याचे निर्देश पवार यांनी राज्याच्या कृषी विभागाला दिले. या बैठकीला राज्याचे कृषिमंत्री माणिकराव कोकाटे, कृषी राज्यमंत्री आशिष जयस्वाल, अखिल भारतीय द्राक्ष उत्पादक संघाचे अध्यक्ष कैलास पाटील यांच्यासह वरिष्ठ अधिकारी उपस्थित होते.
एआय वापरून पीक स्थिती, मातीतील कार्बनची पातळी आणि मातीची स्थिती यासारख्या गंभीर घटकांवर लक्ष ठेवता येत असल्याने, आम्ही उत्पादकता वाढवण्यासाठी आणि शेतकऱ्यांसाठी उत्पादन खर्च कमी करण्यासाठी AI चा वापर करू शकतो,” असे पवार म्हणाले.
उपमुख्यमंत्री पवार म्हणाले, “एआय जगभरातील क्षेत्रात क्रांती घडवत असून कृषी क्षेत्र मागे राहू नये. बदलते हवामान, अवकाळी पाऊस, कीटकांचे हल्ले आणि मजुरांची कमतरता यासारख्या आव्हानांना सामोरे जात असताना येत्या काही वर्षांत, एआय शेतकऱ्यांसाठी अपरिहार्य ठरेल,”
ते म्हणाले, उत्पादन खर्च कमी करताना उत्पादकता वाढवण्यात AI महत्त्वाची भूमिका बजावेल. पूर्ण करू शकतो. "आम्ही जमिनीतील कार्बनची पातळी मोजू शकू आणि कीड, रोग आणि तणांचे प्रकार देखील ओळखू, शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांची आणि जमिनीची तपशीलवार माहिती देऊ," पवार म्हणाले. "या प्रगतीमुळे अधिक अचूक शेती पद्धती आणि संसाधनांचे उत्तम व्यवस्थापन सुनिश्चित होईल."
AI चा वापर पुरवठा साखळीत अधिक कार्यक्षमता आणेल आणि एकूण खर्च कमी करेल असेही ते म्हणाले. “कापणीची कार्यक्षमता सुधारून, रासायनिक खते आणि कीटकनाशकांचा वापर कमी करून आणि रोग व्यवस्थापन वाढवून, AI शेतकऱ्यांना श्रम आणि खर्च वाचविण्यात मदत करेल,” ते म्हणाले. शेतीमध्ये AI चे एकत्रीकरण केवळ उत्पादन सुधारण्यासाठी नाही तर शेतीसाठी अधिक टिकाऊ आणि किफायतशीर दृष्टिकोन सुनिश्चित करणे देखील असल्याचे ते म्हणाले.
Edited By - Priya Dixit