शहरी नक्षलवादाला आळा घालणार, महाराष्ट्र विधानसभेत सार्वजनिक सुरक्षा विधेयक मंजूर
देशविरोधी काम करणाऱ्या लोकांवर आणि संघटनांवर, विशेषतः शहरी नक्षलवादाशी संबंधित कामांवर अंकुश लावण्याच्या उद्देशाने सरकार आणत असलेले बहुप्रतिक्षित 'महाराष्ट्र विशेष सार्वजनिक सुरक्षा विधेयक 2024 गुरुवारी राज्य विधानसभेत मंजूर करण्यात आले.
यावेळी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, राज्यातून माओवाद हळूहळू पूर्णपणे संपत आहे. राज्याची अंतर्गत सुरक्षा कायम राहावी यासाठी हे विधेयक आणले जात आहे. ते म्हणाले की, सार्वजनिक सुरक्षा विधेयकावर आतापर्यंत साडेबारा हजार हरकती आणि सूचना प्राप्त झाल्या आहेत. सूचना आणि हरकतींचा अभ्यास केल्यानंतर या कायद्यात तीन महत्त्वाचे बदल करण्यात आले.
मुख्यमंत्री फडणवीस म्हणाले की, आम्हाला माहिती आहे की भूतकाळात देशातील काही राज्ये नक्षलवादी किंवा माओवाद्यांच्या विचारसरणीने प्रभावित होती.माओवादी विचारसरणीने प्रेरित होऊन, सुरुवातीला अनेक लोकांनी शस्त्रे उचलली आणि व्यवस्थेविरुद्ध लढा दिला. भारतीय संविधानानुसार निर्माण केलेल्या व्यवस्थेला आम्ही नकार देतो. हिंसक लढाई लढणाऱ्या माओवाद्यांना कम्युनिस्ट व्यवस्था निर्माण करायची होती.
मुख्यमंत्री फडणवीस म्हणाले की, महाराष्ट्रातील 4 जिल्ह्यांमध्ये माओवादी सक्रिय होते. परंतु गेल्या काही वर्षांत केंद्र सरकार आणि विविध राज्य सरकारांनी केलेल्या व्यापक प्रयत्नांनंतर माओवाद हळूहळू संपत आहे.
सार्वजनिक सुरक्षा कायदा (PSA) हा एक अजामीनपात्र आणि प्रतिबंधात्मक कायदा आहे. या कायद्यानुसार, जर सरकारला वाटत असेल की एखादी व्यक्ती सार्वजनिक सुव्यवस्थेसाठी किंवा राष्ट्रीय सुरक्षेसाठी धोका आहे, तर त्या व्यक्तीला कोणताही आरोप न लावता ताबडतोब ताब्यात घेतले जाऊ शकते. अशा प्रकरणांची चौकशी पोलिस उपनिरीक्षकांऐवजी अॅट्रॉसिटी कायद्याच्या धर्तीवर पोलिस अधीक्षक दर्जाच्या अधिकाऱ्याकडून केली जाईल.
मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी संयुक्त वैद्यकीय समितीचे आभार मानले आणि म्हणाले की, महसूल मंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे यांनी समितीचे प्रमुख म्हणून संयुक्त वैद्यकीय समितीमध्ये चांगले काम केले. तसेच, या विधेयकावरील संयुक्त वैद्यकीय समितीमध्ये सर्व सदस्यांनी चांगले काम केले, म्हणून सर्वप्रथम मी समितीचे अध्यक्ष आणि सर्व समिती सदस्यांचे आभार मानतो.
Edited By - Priya Dixit