1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
  4. Trigger 1 implemented in 8 talukas of Amravati district

अमरावतीमध्ये दुष्काळाचे संकट, ८ तालुक्यांमध्ये ट्रिगर-१ लागू करीत पीक नुकसानीचे मूल्यांकन सुरू

पावसाच्या कमतरतेमुळे आणि चार आठवड्यांच्या कोरड्या हवामानामुळे अमरावती जिल्ह्यातील ८ तालुक्यांमध्ये ट्रिगर-१ लागू करण्यात आला आहे. आता, ट्रिगर-२ आणि पीक नुकसानीच्या मूल्यांकनाची प्रक्रिया सुरू होईल.
 
अनियमित मान्सून आणि पावसाच्या तीव्र कमतरतेमुळे अमरावती जिल्ह्यातील कृषी संकट अधिक गडद होत असल्याचे दिसत आहे. सरकारने प्रसिद्ध केलेल्या ताज्या आकडेवारीनुसार, पावसातील घट आणि चार आठवड्यांच्या कोरड्या हवामानामुळे जिल्ह्यातील ८ तालुक्यांमध्ये ट्रिगर-१ लागू करण्यात आला आहे. यामध्ये अचलपूर, अंजनगावसुरजी, भटकुली, चांदूर बाजार, चिखलदरा, धारणी, मोर्शी आणि वरुड यांचा समावेश आहे.
 
ट्रिगर-१ म्हणजे काय?
राष्ट्रीय दुष्काळ व्यवस्थापन नियमावली आणि सरकारी नियमांनुसार, दुष्काळ किंवा संकट परिस्थितीचे मूल्यांकन दोन प्रमुख टप्प्यांमध्ये केले जाते. ट्रिगर-१ हा पहिला आणि अनिवार्य निकष आहे, जो सलग ३ ते ४ आठवडे पावसाचा अभाव आणि कोरडे हवामान असल्यास सक्रिय केला जातो. जर एखाद्या भागात पिकांच्या वाढीच्या मुख्य हंगामात पाऊस थांबला, तर त्याची नोंद ट्रिगर-१ अंतर्गत केली जाते. सलग ४ आठवडे पावसाच्या अभावामुळे सोयाबीन, कापूस आणि तूर यांसारखी प्रमुख खरीप पिके सुकण्याच्या मार्गावर आहेत. पावसाच्या अभावामुळे जलस्रोतांमधील पाण्याची पातळी कमी झाली आहे, ज्यामुळे भविष्यात पिण्याच्या पाण्याची टंचाई निर्माण होऊ शकते.
 
ट्रिगर-१ च्या अंमलबजावणीनंतर, प्रशासन ट्रिगर-२ मूल्यांकनाचा दुसरा टप्पा सुरू करेल. यामध्ये उपग्रह प्रतिमा, वनस्पती निर्देशांक आणि जमिनीतील ओलावा यांची तपासणी केली जाईल. याव्यतिरिक्त, कृषी आणि महसूल विभाग प्रत्यक्ष जमिनीवर पिकांच्या नुकसानीचे मूल्यांकन करतील, ज्याच्या आधारावर बाधित शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई आणि मदत उपाययोजना पुरवल्या जातील.
दर्यापूर तालुक्यात गेल्या दीड महिन्यापासून पावसाच्या कमतरतेमुळे परिसरात दुष्काळ पडला असून, त्यामुळे शेतकऱ्यांना तीव्र अडचणींचा सामना करावा लागत आहे. पिकांसाठी पुरेसे पाणी नसल्याने उत्पादनावर गंभीर परिणाम होण्याची शक्यता आहे. यामुळे शेतकऱ्यांची चिंता दिवसेंदिवस वाढत आहे.  
 
Edited By- Dhanashri Naik
ALSO READ: 
पुढील लेख
मुंबईत १४ फुटांपेक्षा उंच अनधिकृत झोपड्यांवर BMCची कारवाई; १ ऑक्टोबरपासून विशेष मोहीम