वसंत डावखरे मानहानी प्रकरण: १७ वर्षांनंतर कल्याण न्यायालयाचा मोठा निकाल, उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदेंची निर्दोष मुक्तता
कल्याण न्यायालयाने १७ वर्षे जुन्या वसंत डावखरे मानहानी प्रकरणात शिवसेना (यूबीटी) प्रमुख उद्धव ठाकरे आणि उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यासह सर्व पाच जणांची निर्दोष मुक्तता केली आहे.
कल्याण सत्र न्यायालयाने बुधवारी महाराष्ट्राच्या राजकारणाशी संबंधित एका दीर्घकाळ चाललेल्या आणि वादग्रस्त कायदेशीर वादात एक ऐतिहासिक निकाल दिला. न्यायालयाने माजी विधान परिषद उपसभापती आणि दिवंगत राष्ट्रवादी काँग्रेस नेते वसंत डावखरे यांच्याशी संबंधित मानहानी प्रकरणात शिवसेना (यूबीटी) प्रमुख उद्धव ठाकरे आणि महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यासह सर्व पाच जणांची निर्दोष मुक्तता केली आहे. जवळपास १७ वर्षे चाललेल्या प्रदीर्घ न्यायालयीन सुनावणीनंतर आलेला हा निकाल, राज्यातील राजकीय वर्तुळात चर्चेचा विषय बनला आहे. सुनावणीत बचाव पक्ष आणि फिर्यादी पक्ष यांच्यात जोरदार युक्तिवाद झाला. अखेरीस, पुरावे आणि साक्षीदारांच्या जबाबांचे सखोल विश्लेषण केल्यानंतर, न्यायालयाने सर्वांना निर्दोष ठरवून त्यांची निर्दोष मुक्तता केली.
जवळपास १७ वर्षे चाललेल्या न्यायालयीन खटल्यादरम्यान २० हून अधिक साक्षीदारांचे जबाब नोंदवण्यात आले. उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदे यांचे जबाबही व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे नोंदवण्यात आले. बचाव पक्षाने हे आरोप राजकीय हेतूने प्रेरित असल्याचे सांगत फेटाळून लावले होते.
वसंत डावखरे मानहानी प्रकरण काय आहे?
हे प्रकरण २००९ च्या कल्याण लोकसभा निवडणुकीशी संबंधित होते. ती निवडणूक राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे उमेदवार वसंत डावखरे आणि शिवसेनेचे उमेदवार आनंद परांजपे यांच्यात झाली होती. निवडणूक प्रचारादरम्यान, कल्याण पूर्व येथील पोते मैदानावर शिवसेनेची एक सभा आयोजित करण्यात आली होती. त्या सभेत डावखरे यांच्या एका खाजगी सभेचे चित्रण असलेली एक सीडी दाखवण्यात आली. त्या सीडीमध्ये वसंत डावखरे यांची आक्षेपार्ह वक्तव्ये असल्याचा आरोप होता. सीडी प्रसिद्ध झाल्यानंतर, डावखरे यांची मानहानी केल्याच्या आरोपाखाली कोळसेवाडी पोलीस ठाण्यात गुन्हा दाखल करण्यात आला. तत्कालीन शिवसेनाप्रमुख उद्धव ठाकरे, तत्कालीन जिल्हाध्यक्ष एकनाथ शिंदे, निवडणूक उमेदवार आनंद परांजपे आणि सभेचे आयोजक रमाकांत देवळेकर यांच्यासह इतरांना आरोपी म्हणून नाव देण्यात आले. वसंत डावखरे मानहानी प्रकरणाच्या तपासादरम्यान, कथित सीडी न्यायवैद्यक तपासणीसाठी प्रयोगशाळेत पाठवण्यात आली. यानंतर न्यायालयीन प्रक्रिया सुरू झाली आणि आरोपींचे जबाब नोंदवण्यात आले. या प्रकरणाशी संबंधित आरोप-प्रत्यारोप आणि साक्षीदारांच्या जबाबांसह न्यायालयीन कामकाज बराच काळ चालले.
अखेरीस, कल्याण न्यायालयाने उद्धव ठाकरे, एकनाथ शिंदे आणि या प्रकरणातील इतर सर्वांना निर्दोष मुक्तता केली. या निकालामुळे, जवळपास १७ वर्षे सुरू असलेल्या वसंत डावखरे मानहानी खटल्याच्या न्यायालयीन प्रक्रियेचा शेवट झाला आहे.
Edited By- Dhanashri Naik

