मंगळवार, 16 डिसेंबर 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: रविवार, 14 डिसेंबर 2025 (12:41 IST)

काँग्रेस नेते विजय वडेट्टीवार यांचा शेतकऱ्यांच्या आत्महत्येला सरकारचे पाप म्हणत घणाघात

Farmers' suicides in Maharashtra
काँग्रेस नेते विजय वडेट्टीवार यांनी शेतकऱ्यांच्या आत्महत्यांना सरकारचे पाप म्हणत महाराष्ट्र विधानसभेत आधारभूत किंमत आणि कृषी मदत वाढवण्याची मागणी केली.
नागपूर येथे महाराष्ट्र विधानसभेच्या हिवाळी अधिवेशनाच्या शेवटच्या आठवड्यातील ठरावावर बोलताना काँग्रेस विधिमंडळ पक्षाचे नेते विजय वडेट्टीवार यांनी महायुती सरकारवर जोरदार हल्ला चढवला.

राज्यातील शेतकऱ्यांच्या आत्महत्या हे सरकारचे "पाप" असल्याचे सांगून ते म्हणाले की, किमान आधारभूत किंमत (एमएसपी) देऊनच सरकार त्याचे प्रायश्चित्त करू शकते. राज्यात दररोज सरासरी आठ शेतकरी आत्महत्या करत असल्याचा आरोप वडेट्टीवार यांनी केला. राज्यातील 28 जिल्हे अतिवृष्टीमुळे बाधित झाले होते, ज्यासाठी सरकारने 31 हजार कोटी रुपयांचे पॅकेज जाहीर केले होते, परंतु ही घोषणा केवळ कागदोपत्रीच मर्यादित राहिली.
दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांना प्रति हेक्टर 18,500 रुपये मदत देण्याचे आश्वासन देण्यात आले होते, परंतु प्रत्यक्षात शेतकऱ्यांना फक्त 8,500 रुपये मिळाले. ते म्हणाले की, कृषी विभागाला 6000 कोटी रुपयांची आवश्यकता होती, परंतु सरकारने शेतकऱ्यांसाठी फक्त 616 कोटी रुपये वाटप केले. चार महिन्यांपूर्वी 'कृषी समृद्धी योजने'साठी मोठी घोषणा करण्यात आली होती, परंतु आजपर्यंत त्यासाठी एक रुपयाही वाटप करण्यात आलेला नाही. 
वडेट्टीवार म्हणाले की, शेतकऱ्यांची पिके नष्ट झाली आहेत आणि त्यांच्या जमिनी नापीक झाल्या आहेत, तर बियाणे, खते आणि कीटकनाशकांच्या किमती सतत वाढत आहेत. सोयाबीन, कापूस आणि धान उत्पादक शेतकऱ्यांना त्यांच्या उत्पादनासाठी किमान आधारभूत किंमत मिळत नाही. महायुती सरकार त्यांना अन्न देणाऱ्या शेतकऱ्यांची फसवणूक करत असल्याचा आरोप त्यांनी केला.विदर्भातील प्रलंबित सिंचन प्रकल्प त्वरित पूर्ण करण्याची मागणीही त्यांनी केली.
Edited By - Priya Dixit