1. धर्म
  2. हिंदू
  3. हिंदू धर्माविषयी
  4. Premanand Ji Maharaj Thoughts on Daan and Daru

भिकाऱ्याने दान विकून दारू पिल्यास दात्याला दोष लागतो का?, प्रेमानंद महाराज काय म्हणाले जाणून घ्या

Premanand Ji Maharaj wikipedia
प्रेमानंद महाराजांच्या प्रवचनांनुसार, दान किंवा भिक्षा देणे हे पुण्यकार्य आहे, पण त्याचा गैरवापर झाला तर दानकर्त्यालाही त्याचा भाग मिळू शकतो. अलीकडेच एका भक्ताने प्रेमानंद महाराजांना विचारले की जर एखादा भिकारी पीठ किंवा तांदूळ मागतो आणि नंतर तो दारू पिण्यासाठी विकतो तर आपण पापी ठरू का? या प्रश्नाच्या उत्तरात महाराजांनी काय म्हटले ते जाणून घेऊया.
 
प्रेमानंद महाराज म्हणतात की, "होय, हे निश्चितच चुकीची गोष्ट आहे आणि तुम्हीही या पापात भागीदार व्हाल." कारण दान दिलेल्या पैशाने जर मदिरापान किंवा इतर वाईट कृत्य झाले, तर दानकर्ता आणि घेणारा दोघेही पापाचे फळ भोगतात.
 
प्रेमानंद महाराजांचे स्पष्ट मत:
दानाचे नियम: दान देताना पात्र (योग्य व्यक्ती) आणि कुपात्र (अयोग्य) यांची ओळख करणे गरजेचे आहे. भिकारीला पैसे देण्यापेक्षा त्याला थेट अन्न देणे किंवा भोजन करणे हा सर्वोत्तम मार्ग आहे. कारण पैसे देऊन दारू किंवा जुगारासारख्या व्यसनांना प्रोत्साहन मिळते, जे मोठे पाप आहे.
 
दारूचे पाप: महाराजांच्या एका प्रवचनात ते म्हणतात की दारू सेवन हे जगातील तीन मोठ्या पापांपैकी एक आहे. ते जीवनात प्रगती रोखते, सन्मान नष्ट करते आणि नशेत अशी कृत्ये घडवते ज्याचा आयुष्यभर पश्चात्ताप होतो. भिकाऱ्याच्या व्यसनाला पैसे देऊन तुम्ही अप्रत्यक्षपणे त्यात सामील होत आहात.
 
उपाय: भिकाऱ्याला पैसे देऊ नका, त्याऐवजी अन्न, कपडे किंवा इतर आवश्यक वस्तू द्या. जेव्हा शक्य असेल तेव्हा त्याला भोजन करवा किंवा संत-महात्म्यांना भिक्षा द्या, जे ते योग्य उपयोग करतील. दान देताना नेहमी हृदयाने भगवानची प्रार्थना करा की ते पुण्यकार्य व्हावे.
 
हे मत प्रेमानंद महाराजांच्या अलीकडील सत्संगांमधून घेतले आहे, ज्यात ते दानाचे नियम आणि व्यसनांच्या परिणामांबद्दल सविस्तर बोलले आहेत.
पुढील लेख
Budhwar Upay: बुधवारी या वस्तूंचे दान करणे करिअरसाठी शुभ