deepawali
✕

COVID-19: नागपूर ग्राऊंड रिपोर्ट

Updated: गुरूवार, 7 मे 2020 (12:58 IST)
 
कोरोनाग्रस्त मृतदेहापासून होणारा संसर्ग टाळणे अत्यंत आवश्यक बाब आहे. त्यासाठी कोणत्याही कारणाने मृत्यू झालेल्या व्यक्तीचा कोरोना अहवाल येईपर्यंत मृताशी संबंधित कोणत्याही प्रकारचा संपर्क टाळावा. अहवाल निगेटिव्ह आल्यास मृतदेहाच्या अंत्यविधीबाबत नियमांचे पालन करण्यात यावे. यासाठी अंत्यविधीला कमीत-कमी लोक उपस्थित राहणे, सोशल डिस्टंसिंगचे पालन करणे, मास्क लावणे, सॅनिटायजरचा वापर करणे आदी नियमांचे पालन केले जाणे आवश्यक आहे, असेही आवाहन आयुक्त तुकाराम मुंढे यांनी केले.
मृताचा कोरोना अहवाल पॉझिटिव्ह आल्यास कोरोनाग्रस्त मृतदेहाच्या विल्हेवाटीसंदर्भात मनपातर्फे जारी करण्यात आलेल्या मार्गदर्शक तत्वांनुसार त्या मृतदेहाची विल्हेवाट लावण्यात येईल. यासंबंधी यापूर्वीच मनपा आयुक्तांनी कोरोनाग्रस्त मृतदेहाच्या विल्हेवाटीसंदर्भात मार्गदर्शक तत्वांबाबत आदेश जारी केले आहेत. या मार्गदर्शक तत्वांनुसार मृतदेहाला कुणीही स्पर्श करू नये. मृतदेहावर अंत्यविधी करताना पाच पेक्षा अधिक लोकांनी उपस्थित राहू नये. वरील दोन्ही नियमांचे काटेकोर पालन व्हावे याकरिता संबंधित रुग्णालय प्रशासनाने मृत्यूची माहिती आधी संबंधित पोलिस स्टेशनला द्यावी. अंत्यविधी करण्यात येणारे घाट किंवा स्मशानभूमीतील कर्मचा-यांनी मास्क, ग्लोव्ह आणि अन्य सुरक्षा साहित्यांचा वापर करणे अत्यावश्यक आहे.
 

नागपूरच्या मेयो हॉस्पिटलच्या कोरोना वार्डमध्ये काम करणारी नर्स एक महिन्यानंतर घरी पोहोचल्यानंतर तिचे स्वागत करण्यात आले. 
 
एम्स नागपूरने 4 दिवसात 2300 स्थलांतरितांचे स्क्रीनिंग यशस्वीरित्या केले
ऑल इंडिया इंस्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस, नागपूर शहरातील रहिवासी असलेल्या नागरिकांना त्यांच्या मूळ गावी पोहोचण्यासाठी मदत करण्यासाठी कौतुकास्पद भूमिका बजावतात. जनरल मेडिसिन, ईएनटी आणि कम्युनिटी मेडिसिन विभागातील समर्पित डॉक्टरांच्या पथकाने गेल्या 4 दिवसात यशस्वीरित्या सुमारे 2300 स्थलांतरितांना वैद्यकीय तंदुरुस्ती प्रमाणपत्रे यशस्वीरित्या तपासली आणि दिली आहेत.
 
या प्रक्रियेमध्ये ताप, स्क्रीनिंग आणि श्वसनविषयक तक्रारींसाठी क्लिनिकल तपासणीसाठी थर्मल स्कॅनिंगचा समावेश होता. मिहान आणि शहरातील विविध भागांमधून बहुतांश स्थलांतरित नागरिक आले होते. स्थलांतर करणार्यांशपैकी बहुतेक लोक मूळचे उत्तर प्रदेश, बिहार आणि झारखंडचे रहिवासी होते आणि ते रोजंदारी व बांधकाम कामगार म्हणून काम करत होते.
 
मोठ्या संख्येने असूनही, एम्स नागपूर येथील कर्मचार्यां नी एक प्रभावी काम केले, सामाजिक अंतराच्या निकषांचे पालन केले जात आहे आणि ही प्रक्रिया सुरळीत आणि आरामात चालू आहे.
 
एम्स नागपूरचे संचालक व मुख्य कार्यकारी अधिकारी मेजर जनरल (डॉ) विभा दत्ता, एसएम; संस्था सर्व प्रकारे समाजात योगदान देण्याचा प्रयत्न करते.
स्मशानभूमीपूर्वी मृत्यूप्रकरणी चाचणी अहवालाची प्रतीक्षा करण्याचे निर्देश आयुक्तांनी नागरिकांना दिले
 
पार्वतीनगर येथील तरुणांच्या मृत्यूमुळे कोरोनाव्हायरस संक्रमित होण्याचा धोका वाढल्याने शहरातील नागरी अधिकार्यांयनी एक सल्लागार जारी केला आहे आणि लोकांना अंत्यसंस्कार करण्यापूर्वी प्रत्येक मृत्यूच्या घटनेनंतर चाचणी अहवालाची प्रतीक्षा करण्याचे निर्देश दिले आहेत.
 
नागरी प्रमुख तुकाराम मुंढे यांनी आता सुरक्षित जाण्यासाठी मृत्यू झालेल्या व्यक्तीच्या घरी त्वरित एकत्र न येण्यास सांगितले आहे. कोविड – 19  प्रोटोकॉलनुसार या युवकाचा अंत्यसंस्कार करण्यात आला पण पूर्वी सतरंजीपुरा येथील एखाद्याचा मृत्यू झाल्याची चूक शहरासाठी महागडी ठरली. त्या व्यक्तीचा चाचणी अहवाल त्याच्या अंत्यसंस्कारानंतर आला आणि त्याच्या नातेवाईकांचे एक मोठे मंडळ आणि आसपासचे लोक त्याच्या निवासस्थानी जमले होते. आता संपूर्ण सत्रांजीपुरा परिसर रिकामे झाला आहे कारण लोकांना अलग ठेवण्यासाठी दूर नेण्यात आले होते. नियमांनुसार, कोरोनाव्हायरसचा बळी पडलेल्या व्यक्तीच्या अंत्यसंस्कारासाठी पाच पेक्षा जास्त लोक उपस्थित राहू शकत नाहीत. 

सर्व पहा

१०० रुपयांत धनत्रयोदशी पूजा आणि सोने-चांदी न घेता समृद्धी आणणारे ५ उपाय

अज्ञानापोटी लक्ष्मीचा अनादर नका करू! झाडू चौरस्त्यावर फेकण्यामागील अंधश्रद्धा उघड

केसातील कोंड्यावर उपाय जाणून घ्या

नोकरी करणाऱ्या महिलांसाठी ५-स्टेप स्किन केअर रुटीन; त्वचा दिसेल चमकदार आणि तजेलदार!

विषारी हवा फुफ्फुसांसह हृदय आणि मेंदूलाही पोहोचवते नुकसान; आरोग्याची अशी घ्या काळजी!

सर्व पहा

सिंहगड किल्ल्यावर फडकणार १०० फूट उंच भव्य भगवा ध्वज! पुणे महानगरपालिकेचा मोठा निर्णय

ग्लेन फिलिप्सच्या खेळीच्या जोरावर न्यूझीलंडने सलग दुसरा टी२० सामना जिंकला

LIVE: देशातील पहिली स्वदेशी फ्लाइंग अकादमी अमरावती येथे सुरू होणार

राहुल गांधी रामलीला मैदानावर म्हणाले, ज्ञानेश कुमार तुरुंगात जातील, ही सामान्य चोरी नाही

पाच अपक्ष नगरसेवकांचा एकनाथ शिंदे यांच्या शिवसेनेत प्रवेश

पुढील लेख