Marathi Biodata Maker
✕

महाराष्ट्रात दुष्काळाचे संकट अधिक गडद; सरकारने २६५ तालुक्यांमध्ये पीक पंचनामे करून सर्वेक्षण करण्याचे निर्देश दिले

Updated: बुधवार, 7 ऑक्टोबर 2026 (10:26 IST)
महाराष्ट्रात यावर्षी अपुऱ्या पावसामुळे दुष्काळसदृश परिस्थिती अधिकच गंभीर होत आहे. राज्य सरकारने शेतकऱ्यांना दिलासा देण्यासाठी आणि नुकसानीचे अचूक मूल्यांकन करण्यासाठी एक कृती योजना तयार केली आहे. ट्रिगर-१ मध्ये सूचीबद्ध केलेल्या २६५ तालुक्यांव्यतिरिक्त, इतर १९ तालुक्यांमध्येही दुष्काळाच्या तीव्रतेचे मूल्यांकन केले जाईल. कृषी आयुक्तालयाने राज्यातील सर्व जिल्हाधिकाऱ्यांना, बाधित भागातील पिकांच्या नुकसानीचे मूल्यांकन करण्यासाठी युद्धपातळीवर पंचनामे आणि सर्वेक्षणे पूर्ण करण्याचे निर्देश दिले आहे. तसेच कृषी आयुक्तालयाने ५ ऑक्टोबर रोजी सर्व जिल्हाधिकाऱ्यांना एक पत्र पाठवले आहे. या पत्रानुसार, ज्या २६५ तालुक्यांमध्ये 'ट्रिगर-१' लागू आहे, तेथे १००% पीक पंचनामा तात्काळ पूर्ण करण्यात यावा. या २६५ तालुक्यांमध्ये पंचनामा प्रत्यक्ष आणि डिजिटल अशा दोन्ही पद्धतीने केला जाईल. हे पंचनामे ग्रामपंचायत आणि पंचायत समिती स्तरावर सार्वजनिक केले जातील, तसेच संबंधित शेतकऱ्यांच्या सह्याही घेतल्या जातील.  
ALSO READ: नागपूरमध्ये नऊ वर्षांच्या मुलीवर लैंगिक अत्याचार, संतप्त जमावाने आरोपीला मारहाण करून ठार केले
महाराष्ट्र सरकारने जाहीर केलेल्या 'ट्रिगर-१' अंतर्गत सूचीबद्ध २६५ तालुक्यांव्यतिरिक्त, इतर १९ तालुक्यांमध्ये दुष्काळाच्या तीव्रतेचे मूल्यांकन केले जाईल. या १९ तालुक्यांमध्ये २०% सर्वेक्षण आणि पाच प्रमुख पिकांची क्षेत्रीय तपासणी करण्याचे आदेश देण्यात आले आहे. या सर्वेक्षणाचा अहवाल तयार करून तो कृषी आयुक्तालयामार्फत मंत्रिमंडळ उपसमितीला सादर करण्यात येणार आहे. तसेच शासकीय पत्रासह जारी केलेल्या परिशिष्टानुसार, अतिरिक्त सर्वेक्षणासाठी 8 जिल्ह्यातील एकूण 19 तालुक्यांचा समावेश करण्यात आला आहे. यामध्ये नांदेड, चंद्रपूर, गोंदिया, वर्धा, भंडारा, नाशिक, सातारा आणि सांगलीचा समावेश आहे.  
ALSO READ: पश्चिम रेल्वेच्या मुंबई विभागातील तिकीट तपासणी कर्मचारी आता एका नव्या रूपात दिसणार; विशेष जॅकेट घालणार

सर्व पहा

Pitru Paksha 2026: पूर्वजांप्रती कृतज्ञता व त्यांना तृप्त करण्यासाठी पितृपक्षात श्राद्धातील प्रसादाची थाळी

Pitru Paksha 2026: पितृपक्षात या ३ वस्तू घरी आणा; पितर प्रसन्न होतील

Garud Puran स्त्रिया 'श्राद्ध', 'तर्पण' किंवा 'पिंडदान' करू शकतात का? गरुड पुराणातील माहिती जाणून घ्या

पितृपक्षात जुळून येणार 'लक्ष्मी-नारायण राजयोग'; ४ राशींवर होणार धनवर्षाव

Pitru Paksha 2026 पितृ पक्ष कधीपासून सुरू? श्राद्ध तारखांचे संपूर्ण वेळापत्रक

सर्व पहा

पश्चिम रेल्वेच्या मुंबई विभागातील तिकीट तपासणी कर्मचारी आता एका नव्या रूपात दिसणार; विशेष जॅकेट घालणार

नागपूरमध्ये नऊ वर्षांच्या मुलीवर लैंगिक अत्याचार, संतप्त जमावाने आरोपीला मारहाण करून ठार केले

सततच्या लैंगिक छळाला कंटाळून अल्पवयीन मुलीने क्रिकेट बॅटने वडिलांची हत्या केली; नागपूरमधील घटना

दिल्लीतील आंदोलनादरम्यान संजय राऊत यांची प्रकृती खालावली, बेशुद्ध होऊन कोसळले

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे सार्वजनिक जीवनातील २५ वर्षे पूर्ण; गृहमंत्री अमित शाह यांनी सेवा आणि समर्पणबद्दल शुभेच्छा दिल्या

पुढील लेख
Show comments