Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

अन्यथा बुलडोझरला सामोरे जा – गडकरी

Updated: शुक्रवार, 8 सप्टेंबर 2017 (12:08 IST)
प्रदूषणाला आळा घालायचा असेल, तर अपारंपरिक उर्जेचा पर्याय वापरलाच पाहिजे. हे नियम तुम्हाला पाळावेच लागतील असे गडकरी वाहन उत्पादकांची संघटना असलेल्या सिआमच्या कार्यक्रमात बोलतांना म्हणाले.
प्रदूषण रोखण्यासाठी उपाययोजना करताना काही गोष्टी लादाव्या लागल्या, तरीही चालतील असेही गडकरी यांनी स्पष्ट केले. यामुळे वाहन उत्पादकांना यापुढे पर्यायी इंधनाकडे वळावे लागणार आहे.
 
गडकरी म्हणाले, आता आपण पर्यायी इंधनाचा वापर केलाच पाहिजे. मी यासंदर्भातील निर्णय घेणार आहे आणि ते पाळावे लागतील. प्रदूषणाबाबत माझ्या कल्पना आणि धोरणे अगदी स्पष्ट आहेत. आयात कमी करणे आणि प्रदूषणाला आळा घालणे हे सरकारचे निर्विवाद धोरण आहे. हे धोरण जो कुणी पाळेल, त्याचा फायदा होईल. ज्याला हे धोरण मान्य नसेल, त्याने नंतर पारंपरिक इंधन वापरणाऱ्या वाहनांचे मोठे उत्पादन केले आहे असे सांगत सरकारकडून मदतीची अपेक्षा ठेवू नये.
 
वीजेवर चालणाऱ्या वाहनांसंदर्भात केंद्र सरकार लवकरच धोरण जाहीर करेल, असे संकेतही गडकरी यांनी दिले. त्यामुळे चार्जिग स्टेशनचा प्रश्‍न सुटण्यास मदत होणार आहे. यापुढील भविष्य पेट्रोल किंवा डिझेलचे नसेल असे सांगत गडकरी यांनी वाहन उत्पादकांना पर्यायी इंधनाकडे वळण्यासाठी संशोधन करण्यास सुरवात करण्याचा सल्लाही दिला. सरकारला क्रुडची आयता कमी करायची आहे. भारत सध्या 7 लाख कोटीचे क्रुड आयात करतो. ते म्हणाले देशात ईथेनॉल निर्मितीला चालने देण्यात येणार आहे. त्यासाठीचा कच्चा माल देशात मोठया प्रमाणात आहे. ते म्हणाले की कौशल्य विकासासाठी सरकार देशात 2000 चालक प्रशिक्षण केंद्र सुरू करणार आहे.
 
आता मी कार उत्पादकांना पर्यायी इंधनाबाबत संशोधन करण्यासाठी नम्रतेने सांगत आहे. यापूर्वीही मी तुम्हाला इलक्‍ट्रिक वाहनांसंदर्भात विनंती केली होती. अशा गाड्यांची बॅटरी महाग असेल असे उत्तर तुम्ही त्यावेळी दिले. त्यावर मी तुम्हाला किमान सुरवात तरी करण्याचा आग्रह धरला. आता या बॅटरीची किंमत 40 टक्‍क्‍यांनी कमी झाली आहे. त्यामुळे पर्यायी इंधनाबाबत तुम्ही आता सुरवात केली, तर मोठ्या प्रमाणावर उत्पादन करताना त्याचा खर्च भविष्यात कमी येईल. सुरवात करताना अडथळे हे सगळीकडेच असतात, असेही गडकरी म्हणाले. वीजेवर चालणारी वाहने, बस, टॅक्‍सी आणि दुचाकी हेच भविष्य आहे, यावर गडकरी यांनी जोर दिला आहे.

सर्व पहा

शिवलिंगासमोर तीनदा टाळ्या का वाजवतो? प्रत्येक टाळीमागील अर्थ जाणून घ्या

३ ऑगस्टपासून या ५ राशींचे नशीब बदलणार; ग्रहांचे नकारात्मक प्रभाव संपतील आणि शुभ दिवसांची सुरुवात होईल

रोज फक्त २ अंजीर खा आणि पाहा कमाल! हे ३ आरोग्यदायी फायदे तुम्हाला ठाऊक आहेत का?

आठवड्यातून दोनदा कोरफडीची वाफ घेऊन तेजस्वी आणि चमकदार त्वचा मिळवा, कसे ते जाणून घ्या

श्रावण महिन्यात पाले भाज्या खाण्यास मनाई का आहे?

सर्व पहा

LIVE: उद्धव ठाकरे यांनी केंद्रातील मोदी सरकारवर जोरदार निशाणा साधला

फुटबॉलपटू लिओनेल मेस्सीच्या वडिलांचे वयाच्या ६८ व्या वर्षी निधन

'वादळापूर्वीची शांतता'; उद्धव ठाकरे यांचा मोदी सरकारवर जोरदार हल्लाबोल, म्हणाले-'देशात स्वार्थी वारे वाहत आहे'

नंदुरबारमध्ये बाल लैंगिक शोषण आणि ब्लॅकमेलिंग रॅकेट उघडकीस; २०० हून अधिक अश्लील क्लिप्स जप्त

अमरावती : स्कूल बसमधून उतरल्यानंतर बसने धडक दिल्याने ६ वर्षीय विद्यार्थिनीचा मृत्यू

पुढील लेख
Show comments