Dharma Sangrah
✕

Post Office या योजनेअंतर्गत 60 वर्षांवरील नागरिक गुंतवणूक करू शकतात.

Updated: गुरूवार, 21 सप्टेंबर 2023 (22:06 IST)
 
 किती गुंतवणूक करता येईल: या योजनेअंतर्गत 60 वर्षांवरील नागरिक गुंतवणूक करू शकतात. यामध्ये किमान 1000 रुपये ते कमाल 15 लाख रुपयांची गुंतवणूक केली जाऊ शकते. पोस्ट ऑफिस ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना खाते कोणत्याही जवळच्या पोस्ट ऑफिसमध्ये उघडता येते.
 
 काय आहे व्याजदर: या योजनेत गुंतवणूक केल्यावर, नागरिकांना करमाफीपासून व्याजापर्यंतचे फायदे दिले जातात. यासाठी, योजनेंतर्गत खाते उघडल्यानंतर, अर्जदाराने खाते उघडल्याच्या तारखेपासून 5 वर्षांनंतर ठेवीची रक्कम परिपक्व होते, ज्यामध्ये खात्याच्या मुदतीनंतर ती आणखी तीन वर्षांसाठी वाढविली जाऊ शकते.
 
 पोस्ट ऑफिसच्या वेबसाइटवरील माहितीनुसार, 01.04.2023 पासूनचे व्याजदर खालीलप्रमाणे आहेत: - पहिल्या ठेवीच्या तारखेपासून वार्षिक 8.2%, 31 मार्च / 30 सप्टेंबर / 31 डिसेंबर रोजी देय आणि त्यानंतर 31 मार्च रोजी व्याज, 30 जून., 30 सप्टेंबर आणि 31 डिसेंबर रोजी देय असेल.
 
काही आयकर सूट आहे का: योजनेतील गुंतवणुकीवरील व्याज संबंधित पोस्ट ऑफिसमध्ये उपलब्ध असलेल्या बचत खात्यातील ऑटो क्रेडिटद्वारे किंवा ECS द्वारे काढले जाऊ शकते. MIS खाते CBS पोस्ट ऑफिसमध्ये असल्यास, मासिक व्याज कोणत्याही CBS पोस्ट ऑफिसमध्ये उघडलेल्या बचत खात्यात जमा केले जाऊ शकते.
 
आर्थिक वर्षातील सर्व SCSS खात्यांमधील एकूण व्याज रु. 50,000 / -  पेक्षा जास्त असल्यास व्याज करपात्र आहे.  नंतर विहित दराने TDS एकूण भरलेल्या व्याजातून वजा केला जाईल. जर 15G/15H जमा केले आणि मिळालेले व्याज विहित मर्यादेपेक्षा जास्त नसेल तर कोणताही TDS कापला जाणार नाही.

सर्व पहा

१०० रुपयांत धनत्रयोदशी पूजा आणि सोने-चांदी न घेता समृद्धी आणणारे ५ उपाय

अज्ञानापोटी लक्ष्मीचा अनादर नका करू! झाडू चौरस्त्यावर फेकण्यामागील अंधश्रद्धा उघड

केसातील कोंड्यावर उपाय जाणून घ्या

नोकरी करणाऱ्या महिलांसाठी ५-स्टेप स्किन केअर रुटीन; त्वचा दिसेल चमकदार आणि तजेलदार!

विषारी हवा फुफ्फुसांसह हृदय आणि मेंदूलाही पोहोचवते नुकसान; आरोग्याची अशी घ्या काळजी!

सर्व पहा

रामलल्लांचे अंगण १,००,००० दिव्यांनी उजळणार, अयोध्या ऐतिहासिक दीपोत्सवासाठी सज्ज

LIVE: शरद पवार पुण्याच्या रुबी हॉल रुग्णालयात दाखल

शरद पवार यांना पुण्यातील रुबी हॉल क्लिनिकमध्ये दाखल करण्यात आले

रायझिंग स्टार आशिया कपसाठी भारतीय संघ जाहीर, वैभव सूर्यवंशीचा समावेश, कर्णधारपद तिलक वर्माकडे

बीसीसीआयने आयपीएल रिटेन्शनची अंतिम मुदत वाढवली; भारत विरुद्ध न्यूझीलंड सामन्यामुळे निर्णय घेण्यात आला

पुढील लेख
Show comments