जूनमध्ये भारतात दाखल होणार कोरोनाची चौथी लाट, जाणून घ्या IIT कानपूरचे तज्ज्ञ काय म्हणाले  
					
										
                                       
                  
				  				   
				   
                  				  देशात कोरोनाची तिसरी लाट मंदावल्याने चौथ्या लाटेचा अंदाज समोर आला आहे. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, देशात कोरोना विषाणूची चौथी लाट 22 जूनपासून सुरू होऊ शकते. चौथ्या लाटेचा प्रभाव २४ ऑक्टोबरपर्यंत कायम राहू शकतो. तथापि, चौथ्या लाटेची तीव्रता कोरोनाव्हायरसच्या नवीन प्रकारांच्या उदयावर अवलंबून असेल.
				  													
						
																							
									  
	 
	15 ते 31 ऑगस्टपर्यंतच्या पीक
				  
	कोरोनाच्या चौथ्या लाटेत बूस्टर डोससोबतच लसीकरणाची स्थिती अत्यंत महत्त्वाची ठरणार आहे. आयआयटी कानपूरच्या संशोधकांनी म्हटले आहे की कोविड-19 ची चौथी लाट किमान चार महिने टिकेल. हे सांख्यिकीय अंदाज 24 फेब्रुवारी रोजी प्रीप्रिंट सर्व्हर MedRxiv वर प्रकाशित झाले होते. 15 ऑगस्ट ते 31 ऑगस्ट या कालावधीत चौथ्या लाटेचा वक्र शिखर गाठेल, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. त्यानंतर ते कमी होण्यास सुरुवात होईल.
				  				  
	 
	तिसऱ्यांदा कोरोना लाटेचा अंदाज 
	आयआयटी कानपूरच्या संशोधकांनी तिसऱ्यांदा देशात कोविड-19 लाटेचा अंदाज वर्तवला आहे. विशेषत: तिसर्या लहरीबाबतचे त्यांचे अंदाज जवळजवळ अचूक ठरले आहेत. आयआयटी कानपूरच्या गणित आणि सांख्यिकी विभागाचे एसपी राजेशभाई, सुभ्रा शंकर धर आणि शलभ यांनी हे संशोधन केले आहे. त्यांच्या अंदाजासाठी, टीमने सांख्यिकीय मॉडेल्सचा वापर केला की कोरोनाची चौथी लाट कोरोना महामारी सुरू झाल्यानंतर सुमारे 936 दिवसांनी येऊ शकते.
				  											 
						
	 
							
							 
							
 
							
						
						 
																	
									  
	 
	जर बूटस्ट्रॅप पद्धत वापरली असेल, तर चौथी लहर (अंदाजे) 22 जूनपासून सुरू होऊ शकते. 23 ऑगस्ट रोजी ते शिखरावर पोहोचेल आणि 24 ऑक्टोबर रोजी संपेल. टीमने चौथ्या लहरीच्या पीक टाइम पॉइंटमधील अंतर मोजण्यासाठी 'बूटस्ट्रॅप' नावाची पद्धत वापरली. चौथ्या आणि इतर लहरींचा अंदाज घेण्यासाठी ही पद्धत इतर देशांमध्ये वापरली जाऊ शकते, असेही ते म्हणाले.