1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. कोरोना विषाणू
Written By
Last Modified: रविवार, 23 जानेवारी 2022 (10:00 IST)

आता 'ओमिक्रॉन BA.2' ने वाढवली चिंता, भारतासह 40 देशांमध्ये पोहोचला

Now the concern raised by 'Omicron BA.2' has reached 40 countries
'ओमिक्रॉन BA.2'  UK मधील ओमिक्रॉन वंशाच्या नवीन व्हेरियंट ने आरोग्य अधिकार्‍यांसाठी चिंता वाढवली आहे. येथील हेल्थ प्रोटेक्शन एजन्सी (UKHSA) ने याला वेरिएंट अंडर इन्व्हेस्टिगेशन (VUI) श्रेणीमध्ये ठेवले आहे, त्याबद्दल सखोल चौकशी केली जात आहे. आतापर्यंत समोर आलेल्या माहितीनुसार, फ्रान्स, डेन्मार्क आणि भारतासह 40 देशांमध्ये ते पोहोचले आहे. यामध्ये लोकांना संक्रमित करण्याची क्षमता देखील खूप वेगवान असल्याचे मानले जाते.
 
ब्रिटनने आतापर्यंत अनुक्रमाद्वारे 426 प्रकरणे ओळखली आहेत. या चिंतेमध्ये हे देखील समोर आले आहे की नवीन प्रकार ओमिक्रॉन डेल्टा पासून वेगळे करण्यासाठी BA.1 सारखे उत्परिवर्तन करत नाही. त्याच वेळी, डॅनिश संशोधकांनी भीती व्यक्त केली आहे की नवीन प्रकारामुळे, ओमिक्रॉन विषाणूमुळे वाढणाऱ्या साथीच्या दोन वेगळ्या शिखरे  असू शकतात. दरम्यान, जॉन्स हॉपकिन्स येथील विषाणूशास्त्रज्ञ ब्रायन जेली यांना भीती वाटत होती की ओमिक्रॉन BA.2 फ्रान्स आणि डेन्मार्कच्या पलीकडे युरोप आणि उत्तर अमेरिकेत महामारी पसरवू शकते.
 
हे प्रकार भारत, स्वीडन आणि सिंगापूरसह 40 देशांमध्ये पसरले आहे. परंतु हे बहुतेक डेन्मार्कमध्ये आढळले आहे, जेथे जानेवारीच्या दुसऱ्या आठवड्यात 45 टक्के प्रकरणे ओमिक्रॉन BA.2 असणे अपेक्षित आहे. येथील स्टेट सीरम इन्स्टिट्यूटचे संशोधक आंद्रेस फॉम्सगार्ड यांचा दावा आहे की ओमिक्रॉन बा.2 मध्ये लोकांची प्रतिकारशक्ती कमी करण्याची क्षमता देखील अधिक असू शकते. त्यामुळेच तो झपाट्याने पसरण्याची शक्यता आहे.