1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. आंतरराष्ट्रीय
Written By
Last Modified: मंगळवार, 14 डिसेंबर 2021 (20:52 IST)

शास्त्रज्ञांनी बनवला स्मार्ट फेस मास्क, कोविड-19 च्या रुग्णाला मोबाईल फ्लश लाईटने ओळखणार

Scientists have developed a smart face mask that will identify the patient of Kovid-19 with a mobile flush lightशास्त्रज्ञांनी बनवला स्मार्ट फेस मास्क
जपानच्या क्योटो प्रीफेक्चरल युनिव्हर्सिटीच्या शास्त्रज्ञांनी कोरोना संसर्गाचा तपास करण्याचा एक नवीन मार्ग शोधला आहे. त्यांनी असा मास्क तयार केला आहे, जो मोबाईलच्या फ्लॅशलाइटद्वारे मास्क वापरणाऱ्याला कोविड-19 ची लागण झाली आहे की नाही हे कळते. मोबाईल व्यतिरिक्त अल्ट्रा व्हायोलेट लाईटने देखील हे ओळखता येते. विशेष बाब म्हणजे या मास्कचा फिल्टर शहामृगाच्या पेशींपासून बनवला जातो.
संशोधकांच्या म्हणण्यानुसार, मास्कच्या थरांमध्ये एक फिल्टर ठेवण्यात आला आहे. त्यावर फ्लोरोसेंट स्प्रे लावला जातो. त्यात अँटीबॉडीज असतात जे व्हायरसशी बांधतात. मास्कवर विषाणूचे कण असल्यास, फिल्टर यूव्ही प्रकाशात चमकतो. हा मास्क स्मार्टफोनच्या एलईडी लाइटमध्येही चमकतो. याद्वारे लोक त्यांची कोविड चाचणी घरी बसून करू शकतात.
विद्यापीठाच्या अहवालात म्हटले आहे की, शास्त्रज्ञांनी सर्वप्रथम मादी शहामृगात कोरोना विषाणूचे इंजेक्शन दिले. यानंतर त्याच्या अंड्यांमधून अँटीबॉडी काढून फ्लोरोसेंट स्प्रे तयार करण्यात आला. शास्त्रज्ञांचा दावा आहे की शहामृगांमध्ये आढळणारे अँटीबॉडी अनेक प्रकारच्या विषाणू आणि बॅक्टेरियाविरूद्ध काम करतात.
32 रुग्णांवर केलेल्या संशोधनाचे नेतृत्व करणारे शास्त्रज्ञ यासुहिरो सुकामोटो म्हणाले की, मास्कची चाचणी अवघ्या 10 दिवसांत झाली आहे. प्रयोगात सहभागी असलेल्या 32 कोरोना रुग्णांचे मुखवटे अतिनील प्रकाशात झपाट्याने चमकले. संशोधनादरम्यान, शास्त्रज्ञांना असेही आढळून आले की जसे रुग्ण बरे झाले, मास्कची चमक कमी झाली.
सुकामोटो म्हणतात की त्यांना पुढील चाचणी 150 लोकांवर करायची आहे. चाचणी यशस्वी झाल्यास सरकारकडून परवानगी घेतली जाईल. मंजुरी मिळाल्यानंतर हा मास्क 2022 मध्ये बाजारात येऊ शकतो.