रशियाच्या २१० ड्रोन हल्ल्यांमुळे युक्रेन हादरले, झेलेन्स्कीं यांनी कठोर निर्बंध आणि वाढीव दबावासाठी आवाहन केले
युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी रशियाने केलेल्या मोठ्या ड्रोन हल्ल्यांच्या पार्श्वभूमीवर, आंतरराष्ट्रीय समुदायाला रशियावर तीव्र दबाव आणण्याचे आणि समन्वित निर्बंध लादण्याचे आवाहन केले आहे. 'एक्स' या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर बोलताना राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की म्हणाले की, रशियाने रात्रभरात २१० ड्रोन हल्ले केले, त्यापैकी सुमारे १४० शाहेद ड्रोन होते. या हल्ल्यांमध्ये निवासी क्षेत्रे, ऊर्जा पायाभूत सुविधा आणि महत्त्वाच्या नागरी सुविधांना लक्ष्य करण्यात आले होते.
त्यांनी सांगितले की, ओडेसामधील निवासी इमारतींवर झालेल्या हल्ल्यांमुळे आग लागली आणि त्यात पाच जण जखमी झाले. क्रिव्हि रिह येथे झालेल्या ड्रोन हल्ल्यात एक जण जखमी झाला. सुमी आणि झापोरिझिया प्रदेशातही हल्ले झाले.
झेलेन्स्की यांनी सांगितले की, खार्किव प्रदेशातील रेल्वे पायाभूत सुविधांनाही लक्ष्य करण्यात आले, ज्यामुळे ट्रॅक्शन सबस्टेशन्सवर परिणाम झाला. अनेक रेल्वे डब्यांना आग लागली आणि हजारो कुटुंबांचा वीजपुरवठा खंडित झाला. त्यांनी सांगितले की, रशिया युक्रेनच्या ऊर्जा क्षेत्राला, नागरी सुविधांना आणि अत्यावश्यक पायाभूत सुविधांना लक्ष्य करत आहे. झेलेन्स्की म्हणाले की, असे सततचे हल्ले युरोपची सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी रशियावर आंतरराष्ट्रीय दबाव वाढवण्याची तातडीची गरज दर्शवतात.
ते म्हणाले की, निर्बंधांचे धोरण अधिक मजबूत करणे आवश्यक आहे आणि सर्व मित्र राष्ट्रांनी एकत्रितपणे निर्बंधांची अंमलबजावणी करावी. झेलेन्स्की म्हणाले की, युद्धाची तीव्रता वाढू नये यासाठी रशियाच्या आर्थिक आणि लष्करी क्षमतांवर मर्यादा घालणे आवश्यक आहे. युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी स्पष्टपणे सांगितले की, जर रशिया स्वेच्छेने राजनैतिक मार्गावर आला नाही, तर त्याला सक्ती करावी लागेल. आंतरराष्ट्रीय भागीदारांचे आभार व्यक्त करताना ते म्हणाले की, युक्रेन शांततेसाठी कोणत्याही सन्माननीय आणि प्रभावी प्रक्रियेत काम करण्यास तयार आहे.
Edited By - Priya Dixit