cough syrup महाराष्ट्रात कफ सिरपविरुद्ध कारवाई, मोठा साठा जप्त
मध्य प्रदेश आणि राजस्थानमध्ये कफ सिरपमुळे अनेक मुलांचा मृत्यू झाल्यानंतर, महाराष्ट्र अन्न आणि औषध प्रशासन (FDA) सतर्क झाले आहे. पुण्यात मोठी कारवाई करताना, FDA ने रेडिनेक्स फार्मास्युटिकल्स प्रायव्हेट लिमिटेड द्वारे उत्पादित 'रेस्पिफ्रेश TR' कफ सिरपचा मोठा साठा जप्त केला. या मृत्यूंनंतर, राज्य अन्न आणि औषध प्रशासनाने राज्यातील कफ सिरप उत्पादकांची सखोल चौकशी सुरू केली आहे. अन्न आणि औषध विभागाचे सहआयुक्त गिरीश हुकरे यांनी सांगितले की, तपासणीसाठी मेडिकल स्टोअर्स आणि सरकारी रुग्णालयांमधून कफ सिरपचे नमुने गोळा केले जात आहे.
मध्य प्रदेशात मृत्यूंना कारणीभूत असलेले संशयित औषध सध्या महाराष्ट्रात उपलब्ध नसल्याचेही हुकरे यांनी स्पष्ट केले. केंद्र सरकारने स्पष्ट निर्देश दिले आहे की दोन वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलांना कोणतेही कफ सिरप देऊ नये. त्यामुळे पालकांनी आणि डॉक्टरांनी या नियमांचे काटेकोरपणे पालन करावे. सध्या, अन्न आणि औषध प्रशासनाची मोहीम राज्यभर सुरू आहे, ज्यामध्ये कफ सिरपची गुणवत्ता आणि सुरक्षिततेकडे विशेष लक्ष दिले जात आहे.
मध्य प्रदेशचे आरोग्यमंत्री राजेंद्र शुक्ला यांनी सांगितले की, राज्यातील पाच मुलांची प्रकृती गंभीर आहे, तर २० मुलांचा मृत्यू "दूषित" कफ सिरप खाल्ल्याने झाला आहे. अधिकाऱ्यांच्या मते, "विषारी" कोल्ड्रिफ कफ सिरप खाल्ल्याने झालेल्या संशयास्पद मूत्रपिंड निकामी झाल्यामुळे या मुलांचा मृत्यू झाला. राजेंद्र शुक्ला म्हणाले, "या दुर्दैवी घटनेत छिंदवाडा, बैतुल आणि पंढुर्णा येथील एकूण २० निष्पाप मुलांचा मृत्यू झाला आहे.
Edited By- Dhanashri Naik