रविवार, 12 ऑक्टोबर 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. महाराष्ट्र माझा
Written By
Last Modified: मंगळवार, 7 ऑक्टोबर 2025 (14:36 IST)

विषारी कफ सिरपमुळे नागपुरात बाळाचा दुर्देवी मृत्यू

Children die due to toxic cough syrup
विषारी कफ सिरपमुळे नागपुरात एका बाळाचा मृत्यू झाला आहे. धानी डेहरिया असे या चिमुकलीचे नाव आहे. ही 18 महिन्यांची होती.या चिमुकलीला मध्यप्रदेशातील छिंदवाडा जिल्ह्यातून नागपुरात उपचारासाठी गंभीर स्थितीत रेफर केले असून या मुलीचे उपचार नागपूरच्या शासकीय रुग्णालयात सुरु होते.
किडनी निकामी होऊन मेंदूवर सूज आल्याने बाळावर उपचार सुरु होते. दरम्यान मुलीचा उपचाराधीन असताना दुर्देवी मृत्यू झाला.या कफ सिरपमुळे नागपूरात उपचार दरम्यान मृत्यू झालेल्यांची संख्या दहावर पोहचली आहे.
 
 मध्य प्रदेश आणि राजस्थानमध्ये कफ सिरपमुळे बालकांचा मृत्यू तामिळनाडूत उत्पादन होणाऱ्या औषधामुळे झाला.मध्य प्रदेश आणि राजस्थानमध्ये कफ सिरपमुळे झालेल्या मुलांच्या मृत्यूनंतर, महाराष्ट्र एफडीएने 'कफ सिरप' वर बंदी घातली आहे.
जनतेला सतर्क राहण्याचे आणि सिरपच्या वापराची तक्रार करण्याचे आवाहन करत, मध्य प्रदेश आणि राजस्थानमध्ये कफ सिरपमुळे झालेल्या मुलांचा मृत्यू झाल्यानंतर महाराष्ट्र सरकारने कठोर कारवाई केली आहे. राज्याच्या अन्न आणि औषध प्रशासनाने (एफडीए) एक सल्लागार जारी केला आहे, ज्यामध्ये म्हटले आहे की विषारी पदार्थांच्या उपस्थितीमुळे या कफ सिरपचा वापर त्वरित बंद करावा.
महाराष्ट्रातील सर्व औषध निरीक्षक आणि सहाय्यक आयुक्तांना औषध विक्रेते, घाऊक विक्रेते आणि रुग्णालयांना तात्काळ सतर्क करण्याचे आदेश देण्यात आले आहे. जर हे सिरप कुठेही स्टॉकमध्ये असेल तर ते सील करावे असे विभागाने आदेश दिले आहे. जनतेचे रक्षण करण्यासाठी आणि कोणताही संभाव्य धोका टाळण्यासाठी हे पाऊल उचलण्यात आल्याचे विभागाने म्हटले आहे.
Edited By - Priya Dixit