Russia-Ukraine War :रशिया आणि युक्रेनमधील शांतता चर्चा सुरू
रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध संपवण्यासाठी प्रयत्न सुरू आहेत. शुक्रवारी, रशिया आणि युक्रेनमधील शांतता चर्चा तीन वर्षांत प्रथमच सुरू झाली. तुर्कीतील इस्तंबूल येथे झालेल्या चर्चेत युक्रेन आणि रशियाच्या प्रतिनिधींनी भाग घेतला. यादरम्यान, एका वरिष्ठ युक्रेनियन अधिकाऱ्याने रशियावर अस्वीकार्य मागण्या केल्याचा आरोप केला.
युक्रेनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते हेओरही तिख्यी यांनी सांगितले की, संरक्षण मंत्री रुस्तम उमरोव यांच्या नेतृत्वाखालील युक्रेनियन शिष्टमंडळाने राष्ट्रपतींचे सहाय्यक व्लादिमीर मेडिन्स्की यांच्या नेतृत्वाखालील निम्न-स्तरीय रशियन पथकासोबत बैठक घेतली. आज आपण बरेच काही साध्य करण्यास तयार आहोत आणि महत्त्वाचे प्रश्न सोडवण्याचा अधिकार आपल्याकडे आहे, असे एका वरिष्ठ युक्रेनियन अधिकाऱ्याने सांगितले. दुसऱ्या अधिकाऱ्याने रशियावर अस्वीकार्य मागण्या केल्याचा आरोप केला.
शांतता चर्चेनंतर युद्ध थांबवण्याबाबत करार होण्याची तज्ञांना फारशी आशा नाही. कारण रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी युक्रेनियन नेते वोलोदिमिर झेलेन्स्की यांच्याशी समोरासमोर भेटण्याचा प्रस्ताव नाकारला आहे. दोन्ही देश एकमेकांवर आरोप करत आहेत. तसेच, युद्ध संपवण्यासाठी दोन्ही बाजूंच्या अटी एकमेकांपेक्षा खूप वेगळ्या आहेत.
युक्रेनने अमेरिका आणि युरोपचा संपूर्ण 30 दिवसांच्या युद्धबंदीचा प्रस्ताव स्वीकारला आहे, परंतु रशियाने अटी लादून हा प्रस्ताव नाकारला. दरम्यान, युक्रेनियन सरकारने म्हटले आहे की रशियन सैन्य नवीन लष्करी हल्ल्याची तयारी करत आहे. संयुक्त राष्ट्रांनी म्हटले आहे की रशियाच्या हल्ल्यात 12,000 हून अधिक युक्रेनियन नागरिकांचा मृत्यू झाला आहे आणि शहरे आणि गावे उद्ध्वस्त झाली आहेत.
Edited By - Priya Dixit