Festival Posters

Prone Position काय आहे? काय खरंच प्रोन पोझिशन कोविड रुग्णांसाठी प्रभावी आहे?

Updated: गुरूवार, 22 एप्रिल 2021 (15:33 IST)
 
खरं तर ही पद्धत फार जुनी आहे ज्याला प्रोनिंग म्हणतात. याने श्वास घेण्यात त्रास होत असलेल्या रुग्णांना फायदा होत असल्याचे दिसून येत आहे. या पोझिशनमध्ये झोपल्याने ऑक्सिजन फुफ्फुसांमध्ये पोहोचते.
 
इंदूरचे प्रख्यात आयुर्वेदिक तज्ज्ञ डॉक्‍टर सतीश अग्रवाल यांच्यामते वास्तविक, फुफ्फुसे पाठीमागे असतात. अशात ऑक्सिजनच्या कमीमुळे रुग्णाला पाठीवर न झोपवता पोटावर झोपण्यास सांगितल्यावर ऑक्सिजन फुफ्फुसांपर्यंत पोहचण्यास मदत होते. जेव्हाकि पाठीवर झोपवल्याने फुफ्फुसांवर दबाव पडतो अशात ऑक्सिजनची गरज असणार्‍या रुग्णांना असुविधा होऊ शकते. म्हणून अनेकदा ही पद्धत प्रभावी ठरते.
 
त्यांनी सांगितले की रुग्णांना प्रोन पोझिशनमध्ये काही तास झोपवता येतं ज्याने त्यांच्या फुफ्फुसात साठविलेले द्रव सहजतेने हलू शकतं. याने रुग्णांना श्वास घेणे सोपं जातं.
 
इंटेंसिव्हे केअर यूनिटमध्ये देखील कोविड-19 च्या रुग्णांसह या तंत्राचा वापर खूप वाढला आहे.
 
जागतिक आरोग्य संस्थेने देखील 12 ते 16 तासापर्यंत प्रोनिंग पद्धत वापरण्याविषयी सांगितलं. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या म्हणण्यानुसार ही पद्धत मुलांसाठी देखील वापरता येऊ शकते परंतू योग्य आणि सुरक्षित पद्धत अमलात आणण्यासाठी तज्ञांची आवश्यकता असते.
 
संशोधन
अमेरिकन थोरॅसिक सोसायटीने चीनच्या वुहानमधील झियान्टेन हॉस्पिटलमध्ये फेब्रुवारी महिन्यात एआरडीएस असणारे 12 कोविड रुग्णांवर अभ्यास केला. या अभ्यासानुसार, प्रोन पोझिशनमध्ये असणार्‍या लोकांमध्ये फुफ्फुसांची क्षमता जास्त होती.
 
मीडिया रिपोर्टप्रमाणे 1970 च्या दशकात प्रोनिंगचे फायदे पहिल्यांदा वापरण्यात आले. तज्ज्ञांमते 1986 नंतर हे तंत्रज्ञान जगभरातील रूग्णालयात वापरण्यास सुरवात झाली.
 
प्रोफेसर लुसियानो गॅटिनोनी या पद्धतीवर प्रारंभिक अभ्यास आणि आपल्या रुग्णांवर यशस्वीरीत्या वापर करणार्‍या डॉक्टर्सपैकी एक आहे. लुसियानो या दिवसांत एनिस्थिसियोलॉजी आणि पुनरुज्जीवनशी संबंधित विज्ञान तज्ञ आहेत.

सर्व पहा

आषाढी एकादशीच्या दिवशी 'या' ७ गोष्टी टाळाच; अन्यथा विठ्ठल पूजेचे फळ मिळणार नाही!

जळणाऱ्या नातेवाईकांपासून स्वतःचा बचाव कसा करावा? आचार्य चाणक्यांचे विचार जाणून घ्या

महाराष्ट्रातील सर्वात थंड गाव कोणतं? उत्तर ऐकून आश्चर्य वाटेल

वयाच्या ३५ नंतर मित्र अचानक कमी का होतात?

स्वयंपाकघरातील हा एक बदल वीजबिल कमी करू शकतो

सर्व पहा

नीट पेपरफुटीच्या निषेधार्थ मुंबईतील शिवाजी पार्कमध्ये भव्य तिरंगा रॅली काढली, उद्धव ठाकरे यांचा सरकारवर जोरदार हल्लाबोल

LIVE: नीट पेपरफुटी प्रकरणात नागपूर आणि संभाजीनगर येथे विशेष न्यायालये स्थापन होणार

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या हस्ते विठ्ठल-रुक्मिणीची शासकीय महापूजा संपन्न

दिल्लीतील सीजेपी आंदोलना विरोधात महाराष्ट्र पोलिसांचा सतर्कतेचा इशारा, मुख्यमंत्री निवासस्थान आणि मंत्रालयात सुरक्षा वाढवली

राष्ट्रवादी काँग्रेसचे आमदार रोहित पवार दिल्लीत दाखल, विद्यार्थी आंदोलनाला पाठिंबा

पुढील लेख
Show comments