Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

शिर्डीतील साईबाबांच्या भक्तांना एलपीजीचा फटका, लाखो भाविक प्रसादाशिवाय परतले!

Updated: शुक्रवार, 13 मार्च 2026 (19:39 IST)
ALSO READ: रमाई गृहनिर्माण योजनेत मोठा घोटाळा? इम्तियाज जलील यांचा दावा
शिर्डीचे साई किचन हे देशातील सर्वात मोठ्या आणि आधुनिक भोजनालयांपैकी एक आहे, जे दररोज सुमारे ५०,००० भाविकांना सेवा देते. तथापि, मंदिर प्रशासनाने दूरदृष्टी दाखवून एलपीजीचा वापर कमालीचा कमी केला आहे आणि सौर ऊर्जेचा जास्तीत जास्त वापर सुरू केला आहे, जेणेकरून भाविकांना प्रसादाशिवाय परतावे लागू नये.
ALSO READ: महाराष्ट्राचे 'धर्मांतर विरोधी' विधेयक आज विधानसभेत मांडले जाणार, नवीन नियमांची संपूर्ण माहिती जाणून घ्या
मंदिरातील सहाय्यक अभियंता (यांत्रिक) शरद शिरोळे यांच्या मते, तांदूळ, डाळ आणि इतर वाफवलेले पदार्थ पूर्णपणे सौर यंत्रणेद्वारे तयार केले जातात. तथापि, रोट्या बेक करण्यासाठी आणि टेम्परिंग करण्यासाठी एलपीजी स्टोव्ह आवश्यक आहे. संकटापूर्वी, मंदिरात दररोज १,२०० किलो गॅस वापरला जात होता, जो आता ७०० किलोपर्यंत कमी करण्यात आला आहे. शरद शिरोळे यांनी स्पष्ट केले की सौर ऊर्जेमुळे अंदाजे २०० किलो गॅसची बचत होत आहे, परंतु व्यावसायिक सिलिंडरच्या पुरवठ्यातील व्यत्यय हा चिंतेचा विषय आहे.
 
मर्यादित एलपीजी साठा पाहता, मंदिर व्यवस्थापनाने प्रसाद मेनूमध्ये बदल करण्याचा निर्णय घेतला आहे. पुरवठा सामान्य होईपर्यंत भक्तांना "साधे अन्न" देण्याची प्रशासनाची योजना आहे. ज्या भाज्या आणि पदार्थांना शिजण्यास जास्त वेळ लागतो किंवा जास्त गॅस लागतो अशा भाज्या आणि पदार्थ सध्या तयार केल्या जाणार नाहीत.
ALSO READ: मराठी शिकवली नाही तर शाळेची मान्यता रद्द करू, मंत्री दादा भुसे यांनी कडक इशारा दिला
मंदिर व्यवस्थापन आता पुढील सात ते आठ महिन्यांत या यंत्रणेला आणखी अपग्रेड करण्याची योजना आखत आहे. या अपग्रेडनंतर, मंदिरातील ७० टक्के अन्न पूर्णपणे सौर ऊर्जा आणि वाफेद्वारे शिजवले जाईल, ज्यामुळे इंधनासाठी बाह्य स्रोतांवर अवलंबून राहणे कमी होईल.
Edited By - Priya Dixit 
 
 

सर्व पहा

आषाढी एकादशीच्या दिवशी 'या' ७ गोष्टी टाळाच; अन्यथा विठ्ठल पूजेचे फळ मिळणार नाही!

जळणाऱ्या नातेवाईकांपासून स्वतःचा बचाव कसा करावा? आचार्य चाणक्यांचे विचार जाणून घ्या

महाराष्ट्रातील सर्वात थंड गाव कोणतं? उत्तर ऐकून आश्चर्य वाटेल

वयाच्या ३५ नंतर मित्र अचानक कमी का होतात?

स्वयंपाकघरातील हा एक बदल वीजबिल कमी करू शकतो

सर्व पहा

LIVE: मुंबईच्या शताब्दी रुग्णालयात सप्टेंबरपासून केमोथेरपी वॉर्ड सुरू होणार

अमरावतीत महाराष्ट्र बंदचा परिणाम, विद्यार्थ्यांच्या समर्थनार्थ मोर्चा शांततेत निघाला

२०३० पर्यंत महाराष्ट्राला क्रमांक १ बनवण्यासाठी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा आढावा

महाराष्ट्रातील सर्व शाळांना तातडीने सुरक्षा तपासणी करण्याचे आदेश

सोनम वांगचुक यांनी उपोषण संपवले, सरकारने तीन प्रमुख मागण्या मान्य केल्या

पुढील लेख
Show comments