गुरूवार, 14 ऑगस्ट 2025
  1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. आंतरराष्ट्रीय
Written By
Last Modified: शुक्रवार, 21 मे 2021 (15:51 IST)

कोरोना विषाणू कुत्र्यांमधूनही मानवांमध्ये पोहोचतो, या नवीन वेरिएंटबद्दल काय म्हणते स्टडी ते जाणून घ्या

new type of coronavirus
कोविड -19 संसर्ग प्राण्यांपासून मानवांमध्ये आला आहे की नाही याबद्दल अद्याप निश्चितपणे दावा केला जाऊ शकत नाही. तथापि, कोरोना विषाणू कुत्र्यांमध्ये नक्कीच आढळतो आणि नुकत्याच झालेल्या संशोधनात असे आढळले आहे की न्युमोनिया झालेल्या काही रुग्णांमध्येही हा कोरोना व्हायरस आढळून आला आहे. अभ्यासानुसार, याची पुष्टी झाल्यास हा आठवा कोरोना विषाणू असेल जो प्राण्यांपासून मनुष्यांपर्यंत गेला आहे.
 
आतापर्यंत सात कोरोना विषाणू आहेत, ज्यामुळे मानवांमध्ये हा रोग पसरतो. त्यापैकी चारांमुळे सर्दी झाली आहे आणि तीनमुळे SARS, MERS  आणि कोविड -19 सारखे आजार आहेत.
 
गुरुवारी 'क्लिनिकल इन्फेक्टीव्ह डिसिसीज' या जर्नलमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या अभ्यासानुसार संशोधकांनी असे म्हटले आहे की मलेशियामधील न्युमोनियाच्या रूग्णात दाखल झालेल्या 301 न्युमोनिया रुग्णांच्या अनुनासिक स्वॅब (अनुनासिक स्वॅब) ची तपासणी केल्यावर हे आढळले. यातील आठ नमुने कॅनाइन कोरोना विषाणूसाठी सकारात्मक आढळले. कॅनिन कोरोना विषाणू कुत्र्यांमध्ये आढळतो. सकारात्मक असल्याचे आढळले नमुने पाच वर्षांखालील मुलांचे होते.
 
या नमुन्यांच्या जीनोम सीक्वेंसिंगमुळे CCoV-HuPn-2018 नावाचा नवीन स्ट्रेन सापडला. जरी हा स्ट्रेन मोठ्या प्रमाणात मांजरी आणि डुकरांना संक्रमित करणारे कोरोना विषाणूंशी जुळत असला तरी कुत्र्यांना संक्रमित होणाऱ्या कॅनाइन कोरोना विषाणूंशी हे अगदी जवळचे आहे.
 
आश्चर्याची बाब म्हणजे या तणावात बदल होण्याचे काही ताण कोणत्याही कुत्र्यावरील कोरोना विषाणूमध्ये आढळू शकते, परंतु सार्स-सीओव्ही आणि सार्स-सीओव्ही -2 सारख्या मानवांमध्ये पसरणार्‍या ताणांमध्येही. हे विषाणू कोविड - 19 साथीचे कारण आहेत.
 
तथापि, हा विषाणू मानवांना आजारी पडू शकतो की नाही हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही, असेही या संशोधनात म्हटले आहे.