मुंबईत आता रोबोट सागरी कचरा गोळा करणार! बीएमसीकडून ₹३.६४ कोटींना मंजुरी
बीएमसी मुंबईतील ससून डॉक आणि जमशेदजी बंदरात तरंगणारा कचरा हटवण्यासाठी दोन नवीन मानवरहित इलेक्ट्रिक रोबोटिक बोटी तैनात करणार आहे. या प्रकल्पासाठी ₹३.६४ कोटींना मंजुरी देण्यात आली आहे.
माहितीनुसार मुंबईतील समुद्रातून तरंगणारा कचरा हटवण्यासाठी बीएमसी रोबोटिक इलेक्ट्रिक बोटींची तैनाती वाढवत आहे. ससून डॉक आणि जमशेदजी बंदरासाठी ₹३.६४ कोटींच्या निधीसह दोन नवीन मानवरहित बोटींना मंजुरी देण्यात आली आहे. मुंबईत, समुद्रात तरंगणाऱ्या प्लास्टिकच्या बाटल्या, थर्माकोल आणि इतर कचरा हटवण्यासाठी तंत्रज्ञानाचा वापर वाढत्या प्रमाणात केला जात आहे. ससून डॉक आणि जमशेदजी बंदराच्या सागरी भागातून तरंगणारा कचरा यांत्रिक पद्धतीने काढण्यासाठी बीएमसीने आणखी दोन मानवरहित इलेक्ट्रिक रोबोटिक बोटी तैनात करण्यास मंजुरी दिली आहे.
बीएमसीने या प्रकल्पासाठी ३.६४ कोटी रुपयांच्या निधीला मंजुरी दिली आहे. प्रस्तावित बोटींचे संचालन आणि देखभाल करण्याची जबाबदारी एजन्सीची असेल. बीएमसीच्या घनकचरा व्यवस्थापन विभागाने निविदा अटी तयार करण्याची प्रक्रिया सुरू केली आहे. बीएमसीने यापूर्वी मे २०२६ मध्ये गेटवे ऑफ इंडिया आणि बुधवार पार्कजवळ दोन मानवरहित इलेक्ट्रिक बोटी तैनात केल्या होत्या. बीएमसीच्या मते, या बोटी दररोज समुद्रातून अंदाजे ८० ते ९० किलो तरंगणारा कचरा काढत आहे. या तंत्रज्ञानाचा अनुभव मिळाल्यानंतर, त्याचा विस्तार ससून डॉक आणि जमशेदजी बंदरापर्यंत करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. यामुळे बंदर आणि सागरी भागातून प्लास्टिक आणि इतर तरंगणारा कचरा नियमितपणे काढण्यास मदत होईल अशी अपेक्षा आहे.
Edited By- Dhanashri Naik

