मुंबईत मुसळधार पाऊस आणि भरती-ओहोटीचा दुहेरी हल्ला, बीएमसीने वेळ जाहीर केली, धोका वाढला!
मुंबई पावसाचा हवामान अंदाज: मुंबई पुन्हा एकदा मान्सूनच्या तडाख्याला तोंड देत आहे. सलग तीन दिवसांपासून सुरू असलेल्या पावसामुळे शहराची गती थांबली आहे. भारतीय हवामान विभागाने (आयएमडी) मुंबईत मुसळधार ते अतिमुसळधार पावसाचा इशारा जारी केला आहे, तर बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने (बीएमसी) समुद्रात भरती-ओहोटीची वेळ शेअर केली आहे आणि लाटा ३.७५ मीटरपर्यंत उसळू शकतात असा इशारा दिला आहे.
मुंबईतील पावसाने २०२० चा विक्रम मोडला का?
गेल्या २४ तासांत मुंबई आणि त्याच्या उपनगरात झालेल्या पावसाने जुने विक्रम मोडले आहेत. सांताक्रूझ हवामान केंद्राच्या मते, २३८.२ मिमी पावसाची नोंद झाली आहे, जी ऑगस्ट २०२० नंतरची सर्वाधिक आहे. प्रश्न असा पडतो - हा पाऊस मुंबईला पुन्हा पूरसदृश परिस्थितीत ढकलेल का?
बीएमसीचा इशारा: लाटा कधी आणि किती उंचीवर उठतील?
मंगळवारी बीएमसीने (बीएमसी रेन अपडेट) सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म एक्स वर माहिती दिली की समुद्रातील लाटा ३.७५ मीटर पर्यंत वाढू शकतात.
सकाळी ९:१६ - ३.७५ मीटर उंच भरती
रात्री ८:५३ - ३.१४ मीटर उंच भरती
अशा वेळी बीएमसीने नागरिकांना समुद्र किनाऱ्यावर आणि सखल भागात जाणे टाळण्याचे आवाहन केले आहे.
मुसळधार पावसामुळे मुंबईची जीवनरेखा ठप्प होईल का?
सतत पडणाऱ्या पावसामुळे अनेक भागात पाणी साचले आहे. लोकल ट्रेन आणि रस्ते वाहतूक प्रभावित झाली आहे. गुडघ्यापर्यंत पाण्यामुळे लोक घरात कैद झाले आहेत. प्रश्न असा आहे की, २००५ सारख्या आपत्तीला पुन्हा सामोरे जावे लागेल का, जेव्हा संपूर्ण शहर ठप्प झाले होते?
शाळा, कार्यालये आणि सार्वजनिक सेवांवर परिणाम
सतत पडणाऱ्या पावसामुळे मुंबईतील शाळा आणि सरकारी कार्यालये बंद करण्यात आली आहेत. खाजगी कंपन्यांना कर्मचाऱ्यांना घरून काम करण्याची (WFH) सुविधा देण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत. लोकांच्या सुरक्षिततेसाठी आणि अनावश्यक प्रवास टाळण्यासाठी हे पाऊल उचलण्यात आले आहे.