1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. राष्ट्रीय
  4. Modi government's big decision no import duty on cotton till September 30

मोदी सरकारचा मोठा निर्णय, 30 सप्टेंबर पर्यंत कापसावर आयात शुल्क नाही

Cotton Import : कापड क्षेत्रासाठी महत्त्वाच्या कच्च्या मालाची उपलब्धता सुधारण्यासाठी मोदी सरकारने 30 सप्टेंबरपर्यंत कच्च्या कापसाच्या शुल्कमुक्त आयातीला परवानगी दिली आहे. आतापर्यंत कापसावर 11 टक्के आयात शुल्क तसेच कृषी पायाभूत सुविधा आणि विकास उपकर (AIDC) आकारला जात होता.
अर्थ मंत्रालयाच्या 18 ऑगस्टच्या अधिसूचनेनुसार, ही शुल्क सवलत 19 ऑगस्टपासून म्हणजेच आजपासून लागू झाली आहे आणि 30 सप्टेंबरपर्यंत लागू राहील.
आयात शुल्क रद्द केल्याने कापड क्षेत्रासाठी जागतिक स्तरावर स्पर्धात्मक दराने कच्च्या मालाची उपलब्धता सुनिश्चित होईल अशी अपेक्षा आहे. देशांतर्गत, वस्तू आणि सेवा कर (GST) अंतर्गत या क्षेत्राला उलट कर रचनेचा सामना करावा लागत आहे.
भारताच्या आयात शुल्कात ही सवलत अशा वेळी आली आहे जेव्हा कापड क्षेत्रासह भारतीय निर्यातदारांना अमेरिकेत 50 टक्के इतक्या मोठ्या शुल्क दराचा सामना करावा लागत आहे.
 
अमेरिकेत पाठवल्या जाणाऱ्या भारतीय वस्तूंवर 25 टक्के शुल्क 7ऑगस्टपासून लागू झाले आहे.27 ऑगस्टपासून रशियाकडून कच्चे तेल आणि लष्करी उपकरणे खरेदी करण्यासाठी भारतावर अतिरिक्त 25 टक्के शुल्क लादले जाईल.
Edited By - Priya Dixit  
पुढील लेख
पावसाने मुंबईचा वेग मंदावला, मोनोरेल मार्गातच थांबली, प्रवाशांना सुखरूप बाहेर काढले