नितीन गडकरी म्हणाले – जर तुम्हाला ई२० नको असेल, तर १००% पेट्रोल खरेदी करा, तुम्हाला जास्त पैसे द्यावे लागतील
केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी एक मोठे विधान केले आहे, ते म्हणाले, "तुम्हाला ई२० नको असेल तर १००% पेट्रोल खरेदी करा, पण त्यासाठी तुम्हाला जास्त किंमत मोजावी लागेल." त्यांनी स्पष्ट केले की, त्यांच्या मुलांच्या व्यवसायात इथेनॉलचा वाटा खूपच कमी आहे आणि ते नेहमीच पर्यायी इंधनांचे समर्थक राहिले आहेत.
१००% जैवइंधन पुरवण्याच्या प्रश्नावर गडकरी म्हणाले की, यासाठी जास्त किंमत मोजावी लागेल. त्यांनी नमूद केले की, E85 ची किंमत E20 पेक्षा कमी आहे. त्यांनी पुढे सांगितले की, पश्चिम आशियाई देश आणि अमेरिकेकडे तेलाचा मुबलक साठा आहे. ब्राझील अनेक दशकांपासून इथेनॉलचा वापर करत आहे, परंतु त्यांना कोणतीही अडचण आलेली नाही. इंडोनेशिया आणि थायलंडसुद्धा जैवइंधनाकडे वाटचाल करत आहेत.
एका इंग्रजी वृत्तपत्राशी बोलताना गडकरींनी इथेनॉल इंधनाला पाठिंबा व्यक्त केला आणि त्यात आपला कोणताही वैयक्तिक स्वार्थ नसल्याचे सांगितले. ते म्हणाले की, ते नेहमीच पर्यायी इंधनांचे समर्थक राहिले आहेत आणि केवळ इथेनॉलच नव्हे, तर हायड्रोजन आणि इलेक्ट्रिक वाहनांसह इतर सर्व प्रकारच्या पर्यायी इंधनांनाही प्रोत्साहन देतात.
गडकरी म्हणाले – खोट्या गोष्टी पसरवल्या जात आहेत
गडकरी म्हणाले, "माझ्या कुटुंबाच्या मालकीचा आधीपासूनच एक साखर कारखाना आहे. माझे मुलगे तो व्यवसाय चालवतात, तर इथेनॉल मिश्रण कार्यक्रम पेट्रोलियम मंत्रालयामार्फत व्यवस्थापित केला जातो. त्यामुळे, त्यात माझी कोणतीही भूमिका नाही." त्यांनी पुढे सांगितले की, त्यांच्या मुलांच्या व्यवसायात इथेनॉलचा वाटा खूपच कमी आहे आणि त्याचा कमाईवर कोणताही लक्षणीय परिणाम होत नाही. या व्यवसायावर १,६०० कोटी रुपयांचे कर्जही होते.
पर्यायी इंधनांना पाठिंबा
ते म्हणाले की, भारत कच्च्या तेलाचा एक प्रमुख आयातदार देश आहे. मी केवळ उसापासून इथेनॉल बनवण्याचे समर्थन करत नाही. याची सुरुवात मक्यापासून झाली. गवतापासून इथेनॉल तयार केले जात आहे, आणि बांबू व तांदळापासूनही ते तयार केले जात आहे.
Edited By - Priya Dixit