1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. राष्ट्रीय
Written By
Last Modified: शनिवार, 2 ऑगस्ट 2025 (16:31 IST)

प्रज्वल रेवण्णाला जन्मठेपेची शिक्षा, पीडितेला ७ लाख देण्याचेही आदेश, शिक्षा ऐकताच माजी खासदार रडू लागला

Prajwal Revanna sentenced to life imprisonment in rape case
माजी पंतप्रधान एचडी देवेगौडा यांचे नातू आणि जेडीएसचे माजी खासदार प्रज्वल रेवण्णाला बलात्कार प्रकरणात जन्मठेपेची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. त्याला पीडितेला ७ लाख देण्याचेही आदेश देण्यात आले आहेत. कर्नाटकच्या खासदार-आमदार न्यायालयाने त्याला शिक्षा सुनावली आहे. शिक्षा ऐकताच प्रज्वल रेवण्णा रडू लागला. प्रज्वल गेल्या १४ महिन्यांपासून तुरुंगात आहे आणि १ ऑगस्ट रोजी त्याला दोषी ठरवण्यात आले. दोषी ठरवल्यानंतरही प्रज्वल रेवण्णा न्यायालयात रडला. प्रज्वल रेवण्णाच्या वकिलाने न्यायालयात जास्तीत जास्त शिक्षा देण्याविरुद्ध युक्तिवाद केला होता, तर विशेष अभियोक्त्याने जास्तीत जास्त १० वर्षांच्या कठोर शिक्षेची मागणी केली होती.
 
प्रज्वल रेवण्णा न्यायालयात काय म्हटला?
सरकारी आणि बचाव पक्षाचे युक्तिवाद ऐकल्यानंतर न्यायालयाने बलात्काराचा दोषी प्रज्वल रेवण्णाला विचारले की त्यांचे काय म्हणणे आहे. प्रज्वल रेवण्णाने म्हटले की मी खासदार म्हणून खूप चांगले काम केले आहे. मी गेल्या ६ महिन्यांपासून माझ्या पालकांना पाहिलेले नाही. मी एक हुशार विद्यार्थी आणि मेकॅनिकल इंजिनिअरिंगमध्ये पदवीधर आहे. मी खूप लवकर राजकारणात आलो आणि चांगले काम करू लागलो, म्हणूनच मला अडकवण्यात आले आहे. मी मीडियाला दोष देऊ इच्छित नाही, हे सर्व पोलिसांचे काम आहे.
 
प्रज्वल रेवण्णा बलात्कार प्रकरण काय आहे?
प्रज्वल रेवण्णावर अनेक महिलांचे लैंगिक शोषण आणि बलात्कार केल्याचा आरोप आहे. पीडितेची साडी आणि व्हिडिओ रेकॉर्डिंग पुरावा म्हणून न्यायालयात सादर करण्यात आले. त्याच्याविरुद्ध बलात्कार आणि लैंगिक शोषणाचे ४ वेगवेगळे गुन्हे दाखल आहेत. चारही प्रकरणांशी संबंधित २००० हून अधिक अश्लील व्हिडिओ क्लिप देखील समोर आल्या, ज्या सोशल मीडियावर व्हायरल झाल्या. कर्नाटक सरकारने या प्रकरणाची चौकशी करण्यासाठी विशेष तपास पथक (एसआयटी) स्थापन केले होते, ज्याने २००० पानांचे आरोपपत्र दाखल केले. आरोपपत्रात १५० साक्षीदारांचे जबाब आणि फॉरेन्सिक पुरावे समाविष्ट आहेत.
 
या प्रकरणात कारवाई करत, मे २०२४ मध्ये जर्मनीहून परतताना प्रज्वल रेवण्णाला बेंगळुरू विमानतळावरून अटक करण्यात आली. कर्नाटक उच्च न्यायालय आणि सर्वोच्च न्यायालयाने त्याचा जामीन अर्ज फेटाळला होता, कारण प्रज्वल एका प्रभावशाली कुटुंबातील आहे आणि तो या खटल्यावर प्रभाव टाकू शकतो, म्हणून त्याला जामीन नाकारण्यात आला. या प्रकरणामुळे निवडणुकीत जेडीएस आणि भाजपच्या युतीला नुकसान झाले. त्याच वेळी, बलात्कार आणि लैंगिक शोषणाचा गुन्हा दाखल झाल्यानंतर, जेडीएसने प्रज्वल रेवण्णाला पक्षातून निलंबित केले.