संबंधित माहिती
- नाशिकात लाडकी बहीण योजनेच्या चौकशीत ई-केवायसी आणि कागदपत्र पडताळणीत सुमारे दीड लाख महिला अपात्र ठरल्या
- LIVE: नाशिकमध्ये लाडकी बहिण योजनेत ई-केवायसी आणि कागदपत्रांमधील त्रुटींमुळे दीड लाख महिला अपात्र
- एलॉन मस्क जगातील पहिले ट्रिलियनपती बनले
- १ ऑगस्टपासून महाराष्ट्रात एसटी बस प्रवासाचे नियम बदलणार, प्रवासासाठी स्मार्ट कार्ड अनिवार्य होणार
- "अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य महत्त्वाचे आहे, पण प्रतिष्ठेचा भंग होता कामा नये"; कॉमेडी शोच्या वादावर मुख्यमंत्री फडणवीस यांचे भाष्य
स्मार्टफोन अधिक महाग होणार! मेमरी चिपच्या तुटवड्यामुळे किमती वाढतील, कार्ल पेई यांचा इशारा
नथिंग'चे सह-संस्थापक कार्ल पेई यांनी असा इशारा दिला आहे की, मेमरी चिप्सच्या तीव्र तुटवड्यामुळे येत्या काही महिन्यांत स्मार्टफोनच्या किमती वाढू शकतात.
जर तुम्ही नवीन स्मार्टफोन खरेदी करण्याचा विचार करत असाल, तर ही बातमी तुमच्यासाठी चिंताजनक असू शकते. 'नथिंग'चे सह-संस्थापक आणि सीईओ कार्ल पेई यांनी इशारा दिला आहे की, मेमरी चिप्सच्या तीव्र तुटवड्यामुळे येत्या काही महिन्यांत स्मार्टफोन आणखी महाग होऊ शकतात. त्यांच्या मते, मेमरी चिप आता स्मार्टफोनमधील सर्वात महागडा हार्डवेअर भाग बनली आहे, ज्याची किंमत प्रोसेसर आणि डिस्प्लेपेक्षाही जास्त आहे.
कार्ल पेई यांनी सोशल मीडियावर सांगितले की, अनेक उपकरणांच्या एकूण हार्डवेअर खर्चापैकी ५० टक्क्यांहून अधिक खर्च केवळ मेमरीवरच होतो. त्यांनी 'नथिंग फोन ४ए'चे उदाहरण दिले, ज्यामध्ये विकास आणि लॉन्चच्या दरम्यान मेमरीचा खर्च दुप्पट झाला आणि लॉन्च झाल्यानंतर तो पुन्हा दुप्पट झाला. पेई यांनी या वर्षाच्या सुरुवातीलाच या संकटाबद्दल इशारा दिला होता आणि त्याचा परिणाम आता बाजारात स्पष्टपणे दिसून येत आहे.
टेकआर्क या बाजार संशोधन संस्थेच्या आकडेवारीनुसार , २०२६ च्या पहिल्या पाच महिन्यांत भारतातील स्मार्टफोनच्या सरासरी किमतीत ७.९ टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. याचा सर्वात वाईट परिणाम कमी किमतीच्या, किंवा बजेट स्मार्टफोनवर झाला आहे.
१०,००० रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या फोनच्या दरात १७.६ टक्क्यांनी वाढ झाली आहे.
१०,००० ते २०,००० रुपयांच्या श्रेणीतील किमतींमध्ये १३.९ टक्क्यांनी वाढ झाली आहे.
३०,००० रुपयांपेक्षा जास्त किंमत असलेल्या प्रीमियम फोन्सच्या दरात ७,००० रुपये किंवा त्याहून अधिकची दरवाढ झाली आहे.
ग्राहक सहसा दिवाळी आणि इतर सणांमध्ये मोठ्या सवलतींची अपेक्षा करतात, पण यावेळी परिस्थिती वेगळी असू शकते. कार्ल पेई यांच्या मते, स्मार्टफोन कंपन्या मोठ्या खर्चाच्या दबावाला आणि मर्यादित चिप वाटपाला तोंड देत आहेत. परिणामी, सणासुदीच्या विक्रीदरम्यान त्याच मोठ्या सवलती मिळण्याची शक्यता कमी आहे. पेई यांनी ग्राहकांना सल्ला दिला आहे की, जर ते नवीन फोन खरेदी करण्याचा विचार करत असतील, तर त्यांनी जास्त वेळ थांबू नये, कारण भविष्यात किमती आणखी वाढू शकतात.
Edited By - Priya Dixit
