1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. पुणे
  4. MPSC student protest in pune

पुण्यात एमपीएससी भरती प्रक्रिया आणि परीक्षांमधील अनियमिततेच्या निषेधार्थ उमेदवारांचा 'आक्रोश मार्च'

सोमवारी, सरकारी नोकरीची तयारी करणाऱ्या हजारो तरुणांचा संताप महाराष्ट्रातील पुणे शहराच्या रस्त्यांवर ओसंडून वाहिला. एमपीएससी (महाराष्ट्र लोकसेवा आयोग) भरती प्रक्रिया आणि परीक्षांमधील कथित अनियमिततेच्या निषेधार्थ उमेदवारांनी एक मोठा 'आक्रोश मार्च' काढला. मोठ्या संख्येने विद्यार्थी रस्त्यावर उतरल्यामुळे पुण्यात दिल्लीतील जंतर मंतर येथील मोठ्या विद्यार्थी आंदोलनासारखेच वातावरण निर्माण झाले होते.
आंदोलन करणाऱ्या तरुणांचे म्हणणे आहे की, स्पर्धा परीक्षा उत्तीर्ण होणे हे केवळ नोकरी मिळवण्याचे साधन नसून, ते त्यांच्या अनेक वर्षांच्या मेहनतीचे फळ आहे. त्यामुळे, परीक्षेतील कोणतीही त्रुटी त्यांच्या भविष्यावर परिणाम करू शकते. म्हणूनच, सरकारने आणि एमपीएससीने त्यांच्या तक्रारी गांभीर्याने घ्याव्यात आणि भरती प्रक्रियेत आवश्यक सुधारणा कराव्यात, अशी विद्यार्थ्यांची मागणी आहे.
 
एमपीएससी परीक्षांसंदर्भात उमेदवारांमध्ये दीर्घकाळापासून नाराजी आहे. विद्यार्थ्यांचा आरोप आहे की, परीक्षा आणि भरती प्रक्रियेवर वारंवार प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहे. काही जण पेपरफुटीची तक्रार करतात, तर काही जण परीक्षेसंबंधित आणि जागांच्या संख्येवरील निर्णयांवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करतात.
आंदोलन करणाऱ्या विद्यार्थ्यांची प्रमुख मागणी आहे की, भरती प्रक्रिया पूर्णपणे निष्पक्ष आणि पारदर्शक करावी. त्यांचे म्हणणे आहे की, तरुण सरकारी नोकऱ्यांसाठी वर्षानुवर्षे तयारी करतात. सकाळ-रात्र अभ्यास करून आणि कुटुंबाचे पैसे खर्च करूनही, परीक्षेदरम्यान काही अनियमितता झाल्यास उमेदवारांना सर्वात मोठे नुकसान सोसावे लागते.
 
विद्यार्थ्यांनी कथित पेपरफुटी आणि भरती प्रक्रियेतील अनियमिततेची निष्पक्ष चौकशी करण्याची मागणी केली आहे. त्यांच्या मते, जर कोणी दोषी आढळले, तर त्यांच्यावर कठोर कारवाई केली पाहिजे.
 
उमेदवारांचे म्हणणे आहे की, एमपीएससीने परीक्षेच्या पद्धतीतील बदल, जागांची संख्या आणि भरतीच्या नियमांविषयी वेळेवर माहिती द्यावी. त्यांच्या मते, शेवटच्या क्षणी मिळणाऱ्या बदलांच्या माहितीचा उमेदवारांच्या तयारीवर थेट परिणाम होतो.
विद्यार्थ्यांना असेही वाटते की भरती प्रक्रियेच्या प्रत्येक टप्प्याची माहिती स्पष्टपणे उपलब्ध करून दिली जावी, जेणेकरून कोणताही गोंधळ निर्माण होणार नाही.
 
मोठ्या संख्येने एमपीएससी उमेदवार 'आक्रोश मोर्चा'मध्ये सामील झाले. राष्ट्रवादी काँग्रेस-सपा पक्षाच्या खासदार सुप्रिया सुळे यांनीही आंदोलन करणाऱ्या विद्यार्थ्यांसोबत सामील होऊन त्यांच्या आंदोलनाला पाठिंबा दर्शवला. विद्यार्थ्यांनी आपल्या मागण्या मांडल्या आणि आयोगाकडून उत्तरदायित्वाची मागणी केली. काही आंदोलकांनी एमपीएससी अध्यक्षांच्या राजीनाम्याचीही मागणी केली.
Edited By - Priya Dixit 
 
 
पुढील लेख
LIVE: मध्य रेल्वेचा मोठा निर्णय: पुणे आणि रत्नागिरी दरम्यान ६ गणेश चतुर्थी विशेष गाड्या धावणार