1. मराठी बातम्या
  2. अर्थजगत
  3. वाणिज्य वृत्त
  4. Central governments big blow to e-commerce companies

ई-कॉमर्स कंपन्यांना केंद्र सरकारचा मोठा झटका

हेल्दी ड्रिंक्स पेय म्हणून बोर्नविटा आणि इतर उत्पादने विकणाऱ्या मोठ्या वाणिज्य कंपन्यांना मोठा धक्का बसला आहे, सरकारने सर्व ई-कॉमर्स कंपन्यांना त्यांच्या वेबसाइटवरून “हेल्दी ड्रिंक्स” म्हणून वर्गीकृत केलेले सर्व पेय काढून टाकण्यास सांगितले आहे. या साठी अधिसूचना जारी केली आहे.  ही अधिसूचना जारी केल्यानंतर, फ्लिपकार्ट आणि ॲमेझॉन सारख्या मोठ्या ई-कॉमर्स कंपन्यांना आरोग्यदायी पेयांच्या श्रेणीतील सर्व उत्पादने त्यांच्या वेबसाइटवरून काढून टाकावी लागतील. याशिवाय ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर हे पेय हेल्दी ड्रिंक म्हणून विकता येणार नाही. असे करणे बेकायदेशीर मानले जाईल. हे निर्देश 10 एप्रिल रोजी जारी करण्यात आले होते.
 
अहवालांनुसार, नॅशनल कमिशन फॉर प्रोटेक्शन ऑफ चाइल्ड राइट्स किंवा एनसीपीसीआरने त्यांच्या तपासणीत असे आढळले की FSS कायदा 2006 च्या नियमांनुसार कोणतेही आरोग्य पेय परिभाषित केलेले नाही. या कायद्याच्या नियमांचे पालन करून, CPR ने आपल्या अधिसूचनेत म्हटले आहे की "FSSAI आणि Model Age India द्वारे प्रदान केलेले सॉफ्टवेअर FSS कायदा 2006 च्या नियम आणि नियमांनुसार परिभाषित केल्यानुसार आरोग्य पेय नाही."
मंत्रालयाने जारी केलेल्या अधिसूचनेत पुढे म्हटले आहे की, “सर्व ई-कॉमर्स कंपन्यांना आणि वेबसाइट्सना त्यांच्या वेबसाइट प्लॅटफॉर्मवरून आरोग्यदायी पेयांच्या श्रेणीतून काढून टाकण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे”, या महिन्याच्या अखेरीस , FSSAI ने आणखी एक अधिसूचना जारी केली होती, ज्यामध्ये त्यांनी ई-कॉमर्स वेबसाइट्सना एनर्जी ड्रिंक्स सारख्या आरोग्यदायी पेयांच्या श्रेणीमध्ये डेअरी आधारित उत्पादने समाविष्ट न करण्यास सांगितले होते.
 
त्याच्या अधिसूचनेत, असे म्हटले आहे की “कोणतेही आरोग्य पेय हे FSS कायद्यांतर्गत ऊर्जा पेय म्हणून परिभाषित केलेले नाही किंवा ते फक्त पाण्यावर आधारित पेय आहे जे कायद्यांतर्गत येते. FSSAI ने आपल्या विधानात म्हटले आहे की “मोठ्या कंपन्या चुकीचे शब्द वापरून ग्राहकांची दिशाभूल करत आहेत”, म्हणूनच त्यांना ई-कॉमर्स वेबसाइटवरून जाहिराती काढून टाकण्यास सांगितले आहे 

Edited By- Priya Dixit  
पुढील लेख
आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री जगन मोहन रेड्डी यांच्या ताफ्यावर दगडफेक