Kitchen Vastu स्वयंपाकघरातील या वस्तू चुकीच्या ठिकाणी ठेवल्या तर काय होते? वास्तुनुसार जाणून घ्या
वास्तूशास्त्रानुसार स्वयंपाकघर हे केवळ अन्न शिजवण्याचे ठिकाण नसून, ते घरातील ऊर्जा, आरोग्य आणि समृद्धीचे केंद्र मानले जाते. स्वयंपाकघरात 'अग्नी' तत्त्वाचा वास असतो. जर या ठिकाणी असलेल्या वस्तू चुकीच्या दिशेला किंवा चुकीच्या ठिकाणी ठेवल्या, तर घरातील सकारात्मक ऊर्जेचा प्रवाह खंडित होतो आणि त्याचा थेट परिणाम कौटुंबिक स्वास्थ्य, आर्थिक स्थिती आणि मानवी संबंधांवर होतो.
वास्तुनुसार स्वयंपाकघरातील वस्तू चुकीच्या ठिकाणी ठेवल्यास काय परिणाम होतात आणि त्यांची योग्य जागा कोणती, याचा सविस्तर आढावा खालीलप्रमाणे आहे:
१. गॅस शेगडी (अग्नी) आणि पाण्याचा नळ (जल)
चुकीची जागा: गॅस शेगडी आणि पाण्याचा नळ/सिंक एकाच ओट्यावर शेजारी-शेजारी असणे.
दुष्परिणाम: अग्नी आणि जल हे एकमेकांचे विरोधी तत्त्व आहेत. ते शेजारी असल्यास घरात विनाकारण भांडणे, मानसिक ताण आणि कुटुंबातील सदस्यांमध्ये कलह वाढतो.
योग्य दिशा: गॅस शेगडी नेहमी आग्नेय (South-East) कोपऱ्यात असावी. जर सिंक आणि गॅस शेगडी जवळ असतील, तर त्यांच्यामध्ये लाकडी पार्टिशन किंवा एखादे रोप ठेवून त्यांचा थेट संपर्क टाळावा.
२. पिण्याच्या पाण्याचे भांडे किंवा वॉटर फिल्टर
चुकीची जागा: आग्नेय (South-East) किंवा नैऋत्य (South-West) दिशेला पाणी ठेवणे.
दुष्परिणाम: अग्नीच्या दिशेत पाणी ठेवल्यास आरोग्याच्या समस्या (विशेषतः पोटाचे आजार) उद्भवतात आणि आर्थिक नुकसान होते.
योग्य दिशा: पिण्याचे पाणी नेहमी ईशान्य (North-East) किंवा उत्तर (North) दिशेला ठेवावे. यामुळे घरात शांती आणि समृद्धी राहते.
३. मिठाची बरणी
चुकीची जागा: मीठ उघडे ठेवणे किंवा ते अंधाऱ्या, दमट कोपऱ्यात ठेवणे.
दुष्परिणाम: वास्तुनुसार मीठ नकारात्मक ऊर्जा शोषून घेते. ते उघडे राहिल्यास घरातील नकारात्मकता वाढते आणि वास्तुदोष निर्माण होतो.
योग्य नियम: मीठ नेहमी काचेच्या किंवा मातीच्या घट्ट झाकणाच्या बरणीत ठेवावे. ते कधीही प्लास्टिक किंवा धातूच्या पात्रात ठेवू नये.
४. चाकू, कात्री आणि सुऱ्या (धारदार वस्तू)
चुकीची जागा: ओट्यावर उघड्यावर किंवा भिंतीवर टांगून ठेवणे.
दुष्परिणाम: धारदार वस्तू उघड्यावर ठेवल्यास घरात हिंसक विचार, राग आणि नातेसंबंधांमध्ये दुरावा निर्माण होतो. यामुळे अपघाताची भीतीही वाढते.
योग्य नियम: वापर झाल्यानंतर चाकू-कात्री नेहमी ड्रॉवरमध्ये किंवा झाकून ठेवाव्यात.
५. डस्टबिन (कचऱ्याची बादली)
चुकीची जागा: ईशान्य (North-East) कोपऱ्यात किंवा मुख्य ओट्याखाली कचराकुंडी ठेवणे.
दुष्परिणाम: ईशान्य ही देवांची दिशा मानली जाते. येथे कचरा ठेवल्यास प्रगती रोखली जाते, लक्ष्मीचा वास राहत नाही आणि घरात आजारपण येते.
योग्य दिशा: डस्टबिन नैऋत्य (South-West) किंवा वायव्य (North-West) कोपऱ्यात आणि झाकून ठेवावी.
६. झाडू
चुकीची जागा: स्वयंपाकघरात अन्न शिजवण्याच्या जागेजवळ किंवा उघड्यावर झाडू ठेवणे.
दुष्परिणाम: स्वयंपाकघरात झाडू ठेवल्यास अन्नाचा अपमान होतो असे मानले जाते. यामुळे घरात अन्नधान्याची कमी भासते आणि दरिद्रता येते.
योग्य नियम: झाडू नेहमी स्वयंपाकघराच्या बाहेर आणि दिसेल अशा ठिकाणी न ठेवता लपवून ठेवावा.
७. मोकळे किंवा रिकामी डबे
चुकीची जागा: स्वयंपाकघरातील कपाटांमध्ये दीर्घकाळ रिकामे डबे ठेवणे.
दुष्परिणाम: रिकामे डबे नकारात्मक ऊर्जेला आकर्षित करतात, ज्यामुळे घरातील आर्थिक बरकत कमी होते.
योग्य नियम: डब्यांमध्ये थोडेतरी धान्य किंवा साखरेसारख्या वस्तू भरून ठेवाव्यात. वापरत नसलेले डबे स्वयंपाकघराच्या बाहेर ठेवावेत.
स्वयंपाकघर नेहमी स्वच्छ, हवेशीर आणि पुरेसा प्रकाश असलेले असावे. स्वयंपाक करताना अन्न शिजवणाऱ्या व्यक्तीचे तोंड पूर्व (East) दिशेकडे असणे अत्यंत शुभ मानले जाते.
