1. मराठी बातम्या
  2. महाराष्ट्र न्यूज
  3. राष्ट्रीय
  4. Fraud in US through call centres in Patiala and Pune

पटियाला आणि पुण्यातील कॉल सेंटर्समार्फत अमेरिकेत फसवणूक; ६६ फोन, १३ लॅपटॉप आणि हार्ड डिस्क जप्त

अंमलबजावणी संचालनालयाच्या हैदराबाद विभागीय कार्यालयाने मनी लाँडरिंग प्रतिबंधक कायदा, २००२ च्या कलम १७ अंतर्गत पटियाला, पुणे आणि चंदीगड येथील चार ठिकाणी छापे टाकले. अमेरिकी नागरिकांना लक्ष्य करणाऱ्या एका फसव्या कॉल सेंटर घोटाळ्याच्या सुरू असलेल्या तपासाच्या संदर्भात हे छापे टाकण्यात आले. तपासादरम्यान गोळा केलेल्या माहितीच्या आणि त्यानंतरच्या प्रत्यक्ष पडताळणीच्या आधारे सखोल शोधमोहीम राबवण्यात आली. यातून असे उघड झाले की, काही व्यक्तींचा एक गट इतरांच्या संगनमताने पटियाला आणि पुण्यातील कॉल सेंटर्स चालवत होता आणि नियंत्रित करत होता.
 
शोधमोहिमेदरम्यान तीन कार्यरत कॉल सेंटर्स आढळून आले, दोन पटियालामध्ये आणि एक पुण्यामध्ये. शोधमोहिमेच्या वेळी या कॉल सेंटर्समध्ये अंदाजे २२० लोक काम करत असल्याचे आढळून आले. त्यांची ओळख, त्यांना सोपवलेली कामे आणि रिपोर्टिंग प्रणालीची नोंद ठेवली जात आहे आणि तिची पडताळणी केली जात आहे. या ठिकाणी असंख्य वर्कस्टेशन्स, क्युबिकल्स, संगणक, हेडसेट्स, मोबाईल फोन आणि नेटवर्किंग उपकरणे होती. हे कॉल सेंटर्स अमेरिकन नागरिकांना फोन करून खोट्या सबबीखाली पैसे भरण्यास फसवत असल्याचा आरोप आहे.
 
शोधमोहिमेदरम्यान, पतियाळामधील कॉल सेंटर्स अमेरिकन नागरिकांची फसवणूक आणि खंडणी उकळण्यात सामील असल्याचे उघड झाले. सेंटर ऑपरेटर्सकडून जप्त केलेल्या मोबाईल फोन आणि लॅपटॉपमध्ये सिंडिकेटच्या कामकाजाशी आणि पीडितांकडून फसवून मिळवलेल्या निधीच्या वितरणाशी संबंधित डेटा होता. त्याचप्रमाणे, पुण्यात कार्यरत असलेले बनावट कॉल सेंटर देखील त्याच फसवणुकीच्या पद्धती वापरत होते.
चंदीगडमध्ये शोध घेण्यात आलेल्या निवासी जागांचा वापर सूत्रधार पटियालामध्ये कार्यरत असलेल्या बनावट कॉल सेंटर्सचे समन्वय आणि नियंत्रण करण्यासाठी करत होता. कॉल सेंटरच्या कामकाजाशी संबंधित डेटा असलेली अनेक डिजिटल उपकरणे जप्त करण्यात आली.  शोध आणि जप्ती मोहिमेदरम्यान, मोठ्या संख्येने डिजिटल उपकरणे (ज्यात ६६ मोबाईल फोन, १३ लॅपटॉप, हार्ड डिस्क आणि इतर संवाद साधनांचा समावेश आहे) जप्त करण्यात आली. रोख रक्कम आणि नोंदीही जप्त करण्यात आल्या.
 
पुढील लेख
त्र्यंबकेश्वर यात्रेवरून परतणाऱ्या कुटुंबाचा मुंबई-नाशिक महामार्गावर भीषण अपघात! चार सदस्यांचा मृत्यू