ईमेल आयडी बदलले आणि मोबाईल मेसेज ब्लॉक केले; वृद्ध महिलेच्या खात्यातून ३३ लाख रुपयांची चोरी
पुण्यात सायबर घोटाळेबाजांनी एका ६७ वर्षीय निवृत्त शालेय शिक्षिकेची फसवणूक केली, जी जवळपास सहा महिने कोणाच्याही लक्षात आली नाही. असा आरोप आहे की, घोटाळेबाजांनी प्रथम तिच्या बँक खात्यांशी जोडलेले ईमेल आयडी बदलले आणि तिच्या मोबाईल फोनवरील बँक मेसेज ब्लॉक केले, ज्यामुळे तिला पैसे काढण्यासंबंधी कोणतीही माहिती मिळू शकली नाही. त्यानंतर त्यांनी मोडलेल्या मुदत ठेवी आणि अनेक ऑनलाइन व्यवहारांद्वारे ३३.३३ लाख रुपये काढले. जेव्हा ती महिला तिचा आयकर परतावा भरताना तिचा डिजिटल पोर्टफोलिओ तपासत होती, तेव्हा हे संपूर्ण प्रकरण उघडकीस आले.
पोलिसांच्या माहितीनुसार, पौड रोड येथील रहिवासी असलेल्या पीडितेने १७ जुलै रोजी कोथरूड पोलीस ठाण्यात तक्रार दाखल केली. तिची स्टेट बँक ऑफ इंडिया आणि आयसीआयसीआय बँकेत तीन खाती आहे. १ जानेवारी रोजी जेव्हा तिने तिचे मोबाईल बँकिंग ॲप तपासले, तेव्हा तिच्या सर्व मुदत ठेवी सुरक्षित होत्या. असा आरोप आहे की, १० ते २८ जानेवारी दरम्यान सायबर गुन्हेगारांनी तिचे बँकिंग प्रोफाइल हॅक केले आणि खात्यांशी संबंधित ईमेल आयडी बदलले. त्यांनी बँकेकडून येणारे महत्त्वाचे अलर्ट आणि संदेश देखील ब्लॉक केले. त्यानंतर, अनेक ऑनलाइन व्यवहारांद्वारे संपूर्ण रक्कम काढण्यात आली.
तपास अधिकाऱ्यांचा असा विश्वास आहे की, पीडितेला तिच्या बँक खात्यातील डेटा चोरीची माहिती मिळू नये यासाठी आरोपींनी व्यवहाराचे संदेश आणि ओटीपी अडवण्याचा कट रचला होता.
Edited By- Dhanashri Naik
